หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ FONTICLES อ่ะครับ  (อ่าน 4691 ครั้ง)

ม่วง : คือวรรณยุกต์ที่เยื้องขึ้นไปข้างบนเพื่อลบสระจำพวกสระอิอีอึอือและไม้หันอากาศ รวมทั้งเยื้องไปด้านซ้ายเพื่อหลบหาง

คำอธิบายของสีม่วงนี่คืออะไรครับ ไม่ค่อยเข้าใจ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2006, 15:46 น. โดย มิตตี้ » บันทึกการเข้า
ดูตามภาพนะครับ

ตรงที่เน้นสีม่วงไว้นั่น
ดูในภาพครับ

มันจะต้องหลบหาง ป
พยายามต่อไปนะครับคุณซาฟิเร่ เจ๋ง

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
แล้วมันหลบได้ยังไงค่ะ อยากรู้มากค่ะ
มันอยู่คนละช่อง คนละตำแหน่ง ในตารางของโปรแกรมทำฟอนต์ ซึ่งมีคำสั่งกำหนดไว้
เช่น ถ้าพิมพ์ บ กับไม้เอก จะเรียกใช้วรรณยุกต์ตัวไหน พิมพ์ ป กับไม้เอกจะใช้ตัวไหน

วาฬก็รู้งูๆปลาๆ
กระทู้ครบรอบ 1 ปี  งั้นเหรอ

คลิกแล้วสังเกตุที่ชื่อเอาก็ได้ครับ เพราะชื่อจะสื่ออยู่แล้วเช่น

saraileftthai = สระอิซ้าย (ใช้กับพวกหางยาว ปฝฟ เช่น ปิ ฝิ ฟิ)
maieklowrightthai = ไม้เอกต่ำขวา (ใช้กับพวกตัวปกติหางสั้น เช่น บ่ ก่)
maiekthai = ไม้เอกปกติ (ใช้กับตัวปกติหางสั้นแต่อยู่ชั้นบน เช่น บิ่ อั่ กึ่)
maieklowleftthai = ไม้เอกต่ำซ้าย เช่น ป่ ฝ่ ฟ่
maiekupperleftthai = ไม้เอกสูงซ้าย เช่น ปี่ ฝั่ ฟื่

แบบคร่าว ๆ  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1]