หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์สำหรับ iOS (Fontcraft for iOS)  (อ่าน 1598 ครั้ง)
หลังจากที่ทำฟอนต์สำหรับคอมพิวเตอร์มาสักพักนึง ก็เริ่มรู้สึกว่ากลุ่มผู้ใช้งานนั้นเริ่มเข้าสู่ยุค Post PC กันแล้วครับ เริ่มมีการถามหาฟอนต์ที่ติดตั้งบนสมาร์ทโฟนกันบ้างแล้ว ซึ่งปัจจุบันผู้ใช้ส่วนใหญ่จะใช้วิธีการพอร์ทตัวฟอนต์เข้าเครื่องกันเอง ซึ่งอาจทำได้บ้างไม่ได้บ้างขึ้นกับความเชี่ยวชาญของผู้ใช้

ดังนั้นตอนนี้ทาง Fontcraft เลยเปิดโปรเจคใหม่ เพื่อนำฟอนต์ที่ได้แจกใน f0nt มาอัพเกรดใหม่
ให้รองรับการติดตั้งในอุปกรณ์ iOS, iPhone, iPad ได้ และออกแบบวิธีที่ทำให้ผู้ใช้ติดตั้งได้ง่ายที่สุดเพียงแค่คลิกหรือแสกนเท่านั้นครับ

โดยสามารถเลือกและติดตั้งได้ผ่านลิงค์นี้ครับ www.fontcraftstudio.com/iosfont

ทั้งนี้หากนักออกแบบฟอนต์ท่านใดต้องการร่วมนำผลงานฟอนต์มาใส่ใน iOS สามารถแจ้งได้เช่นกันครับ ทางเรายินดีทำให้ฟรีเพื่อให้ผู้ใช้งานมีทางเลือกมากยิ่งขึ้นครับ

ขอบคุณค้าบ
ตัวอย่างฟอนต์หมาจ๋า (maaja) ที่เข้าร่วมโปรเจคนี้ครับ

เจ๋ง เยี่ยมเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]