หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาจากการใช้ฟอนต์(เวลากดลบ  (อ่าน 1025 ครั้ง)
พอดีเจอปัญหาเรื่องฟอนต์ครับ ผมใช้ Illustrator cc2019 (ทีแรกใช้ CS6 ปรากฎว่า เจอปัญหาสระจม แก้ไม่หายต้องมานั่ง กดปุ่ม shift+ ลูกศรซ้าย แล้วค่อยกดขึ้น) เลยลงใหม่เลย  ทีนี้พอลง CC2019 พบว่า ฟอนต์หลายๆ แบบ เวลาเรากดลบ โดยกดปุ่ม Del (ทั่วไปจะลบจากทางขวา) ปรากฎว่า ไปลบตัวอักษรทางซ้ายมือ เราจะแก้ปัญหานี้ยังไงครับ เพราะเป็นหลายฟอนต์เลย    รบกวนท่านที่เคยเจอ แชร์ความรู้ให้ด้วยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2020, 16:38 น. โดย kenchiro » บันทึกการเข้า

แก้ตามนี้น่าจะหายทั้งหมดนะครับ เครดิดจากท่านไหนในนี้แหละผมจำบ่ได้ละ (ขออภัย) พอดีหามู้ไม่เจอ เลยเอาไฟล์ที่ผมทำไว้มาให้ดูตามนี้ละกันครับ

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ขอบคุณมากครับ วิธีที่แนะนำมาใช้ได้ แต่ปัญหาที่เจอ มีผลต่อฟอนต์ ก็คือ

ใน illustrator cc2019 ถ้าเราไม่เลือก Middle Easten & South Asian single ลบได้ตามปกติ แต่จะมีปัญหากับฟอนต์ไทย "สระจม"
ส่วนใน Photoshop cc2019 เหมือนกัน ลบแล้วกระโดดๆ ครับ

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
สระไม่ได้จมนะครับ

ปัญหาเกิดกับฟอนต์ที่จัดการ สระ / วรรณยุกต์ ด้วยระบบ marking ครับ

ส่วนถามว่าจะแก้ยังไง
อย่าหาว่ากวนนะฮะ - ขอให้ทนไปก่อน  กร๊าก
เวลาจะลบก็สลับ composer แล้วค่อยลบ
ไม่งั้นก็ต้องเช็กปรู๊ฟมาตั้งแต่ต้นทาง import text มาในงานอย่างเดียว

หรือถ้าให้กลับไปใช้วิธีการจัดการ สระ/วรรณยุกต์ แบบเก่า
อันนี้ผมก็คงไม่ย้อนกลับไปใช้วิธีเดิมแล้วครับ (อันนี้ส่วนตัวผมนะ)

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
หน้า: [1]