หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง non commercial  (อ่าน 2887 ครั้ง)
ถ้าเราเอาฟ้อนที่แจกจ่ายแบบ non commercial มาทำโลโก้ร้านของเราเองได้มั้ย

อันนี้ถือเป็น  non commercial รึป่าวครับ

รวมถึงทำสื่ออื่นๆ ที่เกี่ยวกับร้านเราเองได้มั้ย เช่น โฆษณา โปรโมชั่นต่างๆ

เอาไปใช้ทำมาหากิน หรือเกี่ยวกับเงิน หรือทำแล้วเกิดรายได้ ทั้งหมดนี้ = commercial ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาไปใช้ทำมาหากิน หรือเกี่ยวกับเงิน หรือทำแล้วเกิดรายได้ ทั้งหมดนี้ = commercial ครับ

สรุปคือไม่ได้ใช่มั้ยครับ

คือพอมันไม่ได้เกิดรายได้โดยตรงเลยไม่แน่ใจจะว่าแยกยังไงให้ชัดเจน
เงินนี่แหละครับเป็นเกณฑ์พิจารณา

ถ้าเอาไว้ใช้ แล้วมีเงินมาเกี่ยวข้อง หรือเป็นเหตุให้ก่อรายได้ (คือมันไม่ได้ตรงขนาดเอาไปขาย ได้เงินทันที) ก็ถือว่าใช้ในเชิงพาณิชย์น่ะครับ
ส่วนกรณี Personal Use ก็คือเอาไปทำอะไรๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับธุรกิจ เช่น งานบวชงานแต่ง วันเกิด สกรีนเสื้อเอง เขียนบล็อกส่วนตัว ฯลฯ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เงินนี่แหละครับเป็นเกณฑ์พิจารณา

ถ้าเอาไว้ใช้ แล้วมีเงินมาเกี่ยวข้อง หรือเป็นเหตุให้ก่อรายได้ (คือมันไม่ได้ตรงขนาดเอาไปขาย ได้เงินทันที) ก็ถือว่าใช้ในเชิงพาณิชย์น่ะครับ
ส่วนกรณี Personal Use ก็คือเอาไปทำอะไรๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับธุรกิจ เช่น งานบวชงานแต่ง วันเกิด สกรีนเสื้อเอง เขียนบล็อกส่วนตัว ฯลฯ

แปลว่า non commercial ก็คือ Personal Use เลย ใช่มั้ยครับ

คือ Personal Use นี่พอเข้าใจ แต่ไม่ใจว่า non commercial=Personal Use เลยรึป่าว

อีกนิดคือ เขียนบล็อกส่วนตัว อันนี้เกิดมีรายได้เข้ามา ก็ห้ามใช้ ต้องเปลี่ยนฟ้อนท์ใหม่เลยใช่มั้ย
ที่จริงมันก็ใช้หลัก fair use นะครับ
พวกรายละเอียดหยุมหยิมเรื่องมากพวกนี้มันสร้างมาด้วยเจตนาที่จะให้คนทำสบายใจ คนใช้ก็ต้องสบายใจ
แต่เส้นแบ่งมันอยู่ตรงไหนก็อยู่ที่เจตนาอีกแหละครับ

ถ้าส่วนตัวผมมองว่าบล็อกส่วนตัวที่เกิดมีรายได้ขึ้นมาระดับนึง ก็เริ่ม commercial แล้วครับ (มันก็จะเริ่มไม่ใช่บล็อกส่วนตัว)
แต่ถ้าแบบกรุบกริบ อัปขึ้นยูทูบ แล้วมีรายได้จาก Adsense เข้ามานิดหน่อยแบบนี้ก็ไม่ได้ถือสากัน
อันนี้ผมเห็นของผมคนเดียวนะครับ คนอื่นก็แล้วแต่

พอมีความคลุมเครือแบบนี้เกิดขึ้นมา เขาก็เลยหาทางออกด้วยวิธีอื่นๆ
เช่นเปลี่ยนเป็นแบบขายเลยจบๆ ไป หรือแบบ Pay as you want หรือแบบรับ donate ตามความสมัครใจ
หรือถ้าเป็นที่นิยมหน่อยก็ Creative Commons (ให้เครดิตด้วย ถ้าจะไม่ให้ก็ติดต่อมา /แบมือ)

อะไรแบบนี้น่ะครับ

แปลว่า non commercial ก็คือ Personal Use เลย ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]