หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาครูสอน fontlab vi มีท่านไดรับจ้างสอน?  (อ่าน 9799 ครั้ง)
ตามหาครูสอน fontlab vi มีท่านไดรับจ้างสอนบ้างครับ  โทรหาผมโดยตรงได้ที่ 084-991-9192
ตกลงว่า  ประกาศหาอาจารย์สอนโปรแกรม Fontlab 6 ไม่มีเลยหรือคับ  ช่วยแนะนำอาจารย์สอนให้ทีคับ  อยากเรียนเพิ่มเติมคับ
ลองเริ่มจากยูทูบดูไหมครับ?

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตกลงว่า  ไม่มีครูสอนจริงๆแหละคับคุณแอนนนนนน  ประกาศมาก็นานแล้ว  แต่ไม่มีผู้รู้รับสอนเลย
ลองเอง แล้วถ้าติดตรงไหน ถามเป็นจุด ๆ ง่ายกว่าฮะ
add facebook ผมก็ได้ ยินดี (เฉพาะเรื่องที่รู้นะฮะ 5555)

แต่ถ้าให้รับจ้างสอนนี่ ไม่รู้จะเอาอะไรไปสอนเหมือนกัน

แรก ๆ ผมใช้ youtube
พอเริ่มเข้าใจ ก็ไล่อ่าน help ของโปรแกรมฮะ
ผมชอบอ่าน help  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
กร๊าก

เข้าใจเลยครับ เพราะมันเหมือนเราออกสู่มหาสมุทรกว้างใหญ่ ไม่รู้ว่าจะสนใจหรือโฟกัสเรื่องอะไรก็ต้องแล้วแต่ถนัดครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลถึงไหนแล้ว?

หลังจากโควิดเป็นต้นมา มีคอร์สสอนทำฟอนต์เกิดขึ้น เนื่องจากคนต้องใช้ชีวิตบนโลกอินเตอร์เนต ทำให้การใช้ฟอนต์ปีมีตื่นตัวมากขึ้น

ขออนุญาตแชร์คลิปนี้ เนื่องจากทางช่องปรับให้คลิปนี้เป็นรายการเด็ก ทำให้ค้นหายาก

ลองเริ่มทำตาม อ.อาวิน กับ อ.โด้ ตามคลิปนี้ได้เลย
เทปนี้เพิ่งมีการบันทึกมาไม่นานมานี้ ค่อนข้างสด และครบครัน ยาวเกือบ 4 ชั่วโมงรวด

Plernศิลป์ ร่วมสมัย ตอน อยู่บ้าน ทำฟอนต์บ้านๆ สไตล์เซียมไท้ EP 1

.

Plernศิลป์ ร่วมสมัย ตอน อยู่บ้าน ทำฟอนต์บ้านๆ สไตล์เซียมไท้ EP 2

Template ไฟล์ประกอบวิดิโอ
https://bit.ly/3mVQm0T

ลิงก์ Fontforge กรณีที่ไม่ใช้ FontLab
https://fontforge.org/en-US/?fbclid=IwAR2yQdWvHSpka-37DG_5MO4QsqLv7lZD1Hu_if07b3G7DMfheuJHZ2VACbM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2020, 22:13 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
เจ๋ง ขอบคุณครับ ผมขอแก้ลิงก์เป็นแปะยูทูบลงในนี้เลยนะครับ

เจ๋ง ขอบคุณครับ ผมขอแก้ลิงก์เป็นแปะยูทูบลงในนี้เลยนะครับ

รบกวนถามหน่อย
เดี๋ยวนี้ชุมชนนักพัฒนาฟอนต์ไทยไปรวมตัวกันที่ไหนแล้ว? บอร์ดดูร้างๆมากเลย
ถ้าเป็นสายอาชีพ ส่วนใหญ่ทางเครือคัดสรรดีมากจะเป็นผู้จัดเสวนาต่างๆ ครับ
ในเฟซบุ๊กผมก็ไม่เห็นเป็นคอมมูนิตี้นะครับ ส่วนใหญ่อยู่กันกระจัดกระจาย

เอาจริงๆ คนทำฟอนต์มีไม่เยอะครับ
ยกเว้นถ้าเป็นฟอนต์ลายมือในโทรศัพท์แอนดรอยด์
จะมีกรุ๊ปใหญ่มากๆ ในเฟซบุ๊กเลย แต่มันจะเป็นคนละศาสตร์กันเนอะ

ส่วนบอร์ดฟอนต์ที่นี่ นานๆ จะมาโพสต์กันทีครับ
ก็ต้องทำใจว่านี่ไม่ใช่ยุคสมัยของเว็บบอร์ดแล้ว กร๊าก
แต่ฟังก์ชันของมันก็ยังเวิร์กอยู่สำหรับการสืบค้นย้อนหลังหาอะไรอ่าน หรืออ้างอิงครับ
โดยเฉพาะการถามตอบยาวๆ หรือนำเสนออะไรยาวๆ แปะนั่นแปะนี่
ก็เลยยังสงวนไว้เพื่อใช้งานอยู่ครับ

ส่วนห้องที่เป็นหมวดคอมมูนิตี้ร้างๆ ที่ไม่เกี่ยวกับฟอนต์
ผมปล่อยไว้เป็นจดหมายเหตุแห่งกาลเวลาไปครับ
น้องๆ เด็กๆ ประถมมัธยมในยุคเริ่มต้น เดี๋ยวนี้ก็เติบโตแยกย้ายมีครอบครัวกันหมดแล้ว
ยังมีที่ติดต่อกันเรื่อยๆ ในเฟซบุ๊กบ้าง ไลน์บ้าง ตามเทคโนโลยีที่เปลี่ยนไปครับ
เว็บบอร์ดมันอายุจะยี่สิบปีแล้วแน่ะ กร๊าก มาก่อนยุคโซเชียลมากๆ

แต่ก็ยังมีคนเข้ามาศึกษาหาข้อมูล พูดคุยสอบถามแลกเปลี่ยนเรื่องเฉพาะทาง อย่าง "การทำฟอนต์" อยู่เรื่อยๆ ครับ

ถ้าเป็นสายอาชีพ ส่วนใหญ่ทางเครือคัดสรรดีมากจะเป็นผู้จัดเสวนาต่างๆ ครับ
ในเฟซบุ๊กผมก็ไม่เห็นเป็นคอมมูนิตี้นะครับ ส่วนใหญ่อยู่กันกระจัดกระจาย

เอาจริงๆ คนทำฟอนต์มีไม่เยอะครับ
ยกเว้นถ้าเป็นฟอนต์ลายมือในโทรศัพท์แอนดรอยด์
จะมีกรุ๊ปใหญ่มากๆ ในเฟซบุ๊กเลย แต่มันจะเป็นคนละศาสตร์กันเนอะ

ส่วนบอร์ดฟอนต์ที่นี่ นานๆ จะมาโพสต์กันทีครับ
ก็ต้องทำใจว่านี่ไม่ใช่ยุคสมัยของเว็บบอร์ดแล้ว กร๊าก
แต่ฟังก์ชันของมันก็ยังเวิร์กอยู่สำหรับการสืบค้นย้อนหลังหาอะไรอ่าน หรืออ้างอิงครับ
โดยเฉพาะการถามตอบยาวๆ หรือนำเสนออะไรยาวๆ แปะนั่นแปะนี่
ก็เลยยังสงวนไว้เพื่อใช้งานอยู่ครับ

ส่วนห้องที่เป็นหมวดคอมมูนิตี้ร้างๆ ที่ไม่เกี่ยวกับฟอนต์
ผมปล่อยไว้เป็นจดหมายเหตุแห่งกาลเวลาไปครับ
น้องๆ เด็กๆ ประถมมัธยมในยุคเริ่มต้น เดี๋ยวนี้ก็เติบโตแยกย้ายมีครอบครัวกันหมดแล้ว
ยังมีที่ติดต่อกันเรื่อยๆ ในเฟซบุ๊กบ้าง ไลน์บ้าง ตามเทคโนโลยีที่เปลี่ยนไปครับ
เว็บบอร์ดมันอายุจะยี่สิบปีแล้วแน่ะ กร๊าก มาก่อนยุคโซเชียลมากๆ

แต่ก็ยังมีคนเข้ามาศึกษาหาข้อมูล พูดคุยสอบถามแลกเปลี่ยนเรื่องเฉพาะทาง อย่าง "การทำฟอนต์" อยู่เรื่อยๆ ครับ

รับทราบ
ทางเว็บบอร์ดนี้ก็ยังมีหลายท่านแวะเวียนกันมาบ้างอยู่เนอะ
มีครับ มีอยู่เรื่อยๆ
เนื่องจากมันเป็นเรื่องเฉพาะทาง ก็ให้นึกว่าเหมือนเป็นกรุ๊ปเฟซบุ๊กอันนึง
ที่ถ้าอยากคุยเฉพาะเรื่อง ก็มาแวะคุยกันได้ครับ

ไม่ได้อัปเดตถี่ๆ เพราะมันเป็นเรื่องเฉพาะทางมากๆ เลยคงไม่ต้องเม้ามอยตลอดเวลา กร๊าก
แต่เท่าที่แวะมาดูทุกวันก็มีอัปเดตเรื่อยๆ นะครับ ด้วยมิตรภาพจากชุมชนที่เกาะกันอย่างหลวมๆ ครับ

link help เผื่อประโยชน์ ผมก็ศึกษาแถวนี้แหละครับ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ลองดูครับ
https://help.fontlab.com/fontlab-vi/
หน้า: [1]