หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง Fontforge บน Windows ให้พิมพ์ไทยได้  (อ่าน 10999 ครั้ง)
ไม่รู้ว่ามีใครแก้ปัญหานี้ได้หรือยังผมเลยอัดคลิปการติดตั้งและตั้งค่า Fontforge ให้สามารถ
พิมพ์ไทยตรง ๆ ได้ และให้แสดงผลตัวอักษรไทยบน Interface

Youtube >> ติดตั้ง Fontforge บน Windows

และอีกคลิปหนึ่งเป็นการติดตั้ง Inkscape บน Windows Subsystem for Linux เพื่อให้
เราสามารถ Copy งานแล้วใส่ Fontforge ได้โดยตรง แต่ใช้ได้เฉพาะ Windows 10 เท่านั้นนะครับ

Youtube >> ติดตั้ง Inkscape ให้สามารถใช้ร่วมกับ Fontforge ได้

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2019, 01:30 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ยอดเยี่ยมมากครับ

จะทำตามแล้ว แต่มองไม่เห็นครับ ตัวเล็กมาก .. รบกวนเขียนอธิบาย ขั้นตอนในการ setup นิดนึงว่า ต้อง config ใน file ไหน path ไหน ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ ขออนุญาตแก้ไขข้อความเพื่อแนบวิดีโอลงไปนะครับ บอร์ดมันเก่าแล้วใส่ตรงๆ เลยไม่ได้ครับ หยี:

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ยอดเยี่ยมมากครับ

จะทำตามแล้ว แต่มองไม่เห็นครับ ตัวเล็กมาก .. รบกวนเขียนอธิบาย ขั้นตอนในการ setup นิดนึงว่า ต้อง config ใน file ไหน path ไหน ครับ

ขอบคุณมากครับ

---สำหรับการพิมพ์ไทย---

C:\Program Files (x86)\FontForgeBuilds\fontforge.bat

หาบรรทัดที่พิมพ์ว่า

โค้ด:
start /B "" "%FF%\bin\VcXsrv\vcxsrv.exe" :%FF_XPORT% -multiwindow -clipboard -silent-dup-error

แล้วเอาโค้ดนี้ต่อถ้าย

โค้ด:
-xkbmodel pc105 -xkblayout us,th -xkboptions grp:alt_shift_toggle

จะได้

โค้ด:
start /B "" "%FF%\bin\VcXsrv\vcxsrv.exe" :%FF_XPORT% -multiwindow -clipboard -silent-dup-error -xkbmodel pc105 -xkblayout us,th -xkboptions grp:alt_shift_toggle

---สำหรับการแสดงผลภาษาไทย---

C:\Program Files (x86)\FontForgeBuilds\share\fontforge\pixmaps\resources

เปิดด้วย texteditor แล้วหาบรรทัด

โค้ด:
fontforge.FontView.FontFamily: dejavu sans,fontview,courier,monospace,clearlyu,unifont

แล้วเราก็เพิ่ม tahoma (จะฟอนต์อืนก็ได้)

จะได้
โค้ด:
fontforge.FontView.FontFamily: dejavu sans,fontview,courier,monospace,clearlyu,unifont,tahoma

ส่วนการ copy ข้ามโปรแกรม ผมทำ CC ไว้บน youtube แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2019, 16:40 น. โดย ake_anupap_02 » บันทึกการเข้า
เวลาเปิดไฟล์ Inkscape บน WSL drive C:/ อยู่ตรงนี้นะครับ /mnt/c ตัวอย่างเช่น

/mnt/c/Users/UserName/Documents/artwork.svg
 ไหว้ ขอบพระคุณมากครับ
 เวอร์ชั่นที่ปล่อยออกมาล่าสุดใช้งานภาษาไทย บน windows ได้แล้วนะ   เจ๋ง
(ตัวล่าสุด 2019-04-13)
ในที่สุดการทำฟอนต์ที่ใช้ฟีเจอร์ล้ำๆด้วย Fontforge บน windows ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป  เจ๋ง

ส่วนใน mac ก็ไม่ต้องใช้ผ่าน x11 อีกแล้ว  หน้าตาดูดีขึ้นมาถนัดตาเลย (แถมปรับแต่งเองได้ตามใจชอบด้วย)
ถ้าปรับแต่ง ฟอนต์ แสดงผลในโปรแกรมเป็น lucida grande ก็จะสบายดีขึ้นเยอะ

เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากครับ ไหว้ load มาใช้แล้ว ได้อีกหนึ่งคุณสมบัติสำคัญ  เจ๋ง  คือ version เดิม font file ที่ generate จาก windows จะใช้กับ apple ไม่ได้
แต่ version นี้ สามารถใช้ได้ทั้ง windows และ apple แล้วครับ โดยเฉพาะคุณสมบัติที่ได้จาก opentype ซึ่งผมใช้เยอะมาก  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
เดี๋ยวผมจะกลับไป generate file ให้ใหม่ และต้องรบกวนคุณแอน อีกทีนะครับ  ไหว้

อย่างไรก็ตาม apple ก็ยังไม่สามารถรองรับเงื่อนไขที่ซับซ้อน 2-3 ชั้นได้ ทำให้ฟอนต์โบราณหลายๆตัว ยังไม่สามารถใช้ได้อยู่ดี..อันนี้ ผมอาจต้องไปหาวิธีใหม่  ฮือๆ~ เพราะคนยุกต์ใหม่เขาใช้ มือถือ ในการทำงานเลย จึงไม่มี tools ที่ซับซ้อนมาแก้ปัญหาเหล่านั้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2019, 08:28 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ได้เลยครับ

หน้า: [1]