หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี ทำฟอนต์แฟมิลี่ ตัวบาง ?  (อ่าน 9471 ครั้ง)
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยคับ ผมอยากทำฟอนต์ ให้มีตัวบาง ตัวหนา ตัวเอียง อยู่ในฟอนต์เดียวกันคับ ตอนนี้ทำไว้หลายฟอนต์ บางตัวนึง เอียงตัวนึง หนาตัวนึง แต่ละตัว มีชื่อต่างกันไป อาจต่อท้าย ด้วย เอีง หนา บาง ก็ว่าไป  หาวิธีทำไม่เจอคับ ช่วยตอบด้วยคับ จะได้เอามาโชว์ในเว็บนี้ให้ได้ใช้กันคับ  อดหลับอดนอนมาหลายอาทิตย์ เพื่อศึกษาและทำฟอนต์ขึ้นมา กว่าจะได้แต่ละฟอนต์ มันก็ลำบากเหมือนกันเนาะ แต่ก็สู้ เผื่อผลงานเราจะมีคนสนใจบ้าง
ไม่มีความรู้ แต่มาให้กำลังใจครับผม รอติดตามฟอนต์จากอาจารย์หน้าใหม่ท่านนี้อยู่คร้าบ
ไม่แน่ใจว่าใช้โปรแกรมอะไรนะครับ
ถ้าเป็นฟอนต์แล็บ 5 ก็ทำตามนี้ครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,16775.msg1343917.html#msg1343917
กดดูเต็มๆ ได้นะครับ ผมขอครอปส่วนนี้มาละกัน

2 ใส่รายละเีอียดฟอนต์ของเรา
ก) ไปที่เมนู File -> Font Info
ข) ไปที่กลุ่มแรก Names and Copyright: ใส่ชื่อฟอนต์ของเราที่ Family Name

ค) แล้ว click ที่เพชร แล้วโปรแกรมจะใส่ช่องอื่นให้เราเอง
ง) เปิดตัวย่อยๆของ Names and Copyright ออกมา
จ) ไปที่ OpenType-specific names แล้วไม่้ต้องกรอกอะไร click ที่เพชรอย่างเดียว
ฉ) ไปที่ Copyright Information กรอกช่อง Created by และ Creation Year แล้ว click ที่เพชร

ตรงข้อ ข.ไข่ สังเกตว่ามีช่อง weight ครับ นั่นแหละครับ ใส่ชื่อน้ำหนักลงไปโลด
ติ๊กถูกที่ช่องด้านขวาด้วยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หมายถึงว่า เมื่อเราได้ตัว บาง หนา เอียง แต่ละน้ำหนักแล้ว (แยกเป็น 3 นน. ก็คือ 3 ฟอนต์นั่นหละ แต่มีชื่อเดียว) แล้วเราก็เอาแต่ละฟอนต์มา เพื่อใส่ชื่อน้ำหนักเข้าไปว่า มันคือ ฟอนต์ ตัวบาง ตัวหนา ตัวบาง ก็ว่าไป เมื่อกดเพชร โปรแกรมก็จะใส่ชื่อตัวนั้นให่อัตโนมัติ แล้วก็ Gen Fonts ไป มันก็จะได้ ชื่อเ่า แต่น้ำหนักใหม่ แต่ละตัวไป  เวลาเอาไปติดตั้งแต่ละฟอนต์ลงเครื่อง มี 3 น้ำหนัก ก็คือตัวอักษร 3 ฟอนต์  แล้วคอมเราก็จะมองเห็นเป็นฟอนต์เดียว แต่มีหลายน้ำหนักใช่มั้ยคับ ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ     เพราะฉนั้น โปรแกรมมันก็ช่วยเราแค่การเปลี่ยนชื่อให้เรา ถูกต้องมั้ยคับ  แต่ทุกอย่างเราต้องทำด้วยตัวเราเองทั้งหมด ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ
ใช่ครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หมายถึงว่า เมื่อเราได้ตัว บาง หนา เอียง แต่ละน้ำหนักแล้ว (แยกเป็น 3 นน. ก็คือ 3 ฟอนต์นั่นหละ แต่มีชื่อเดียว) แล้วเราก็เอาแต่ละฟอนต์มา เพื่อใส่ชื่อน้ำหนักเข้าไปว่า มันคือ ฟอนต์ ตัวบาง ตัวหนา ตัวบาง ก็ว่าไป เมื่อกดเพชร โปรแกรมก็จะใส่ชื่อตัวนั้นให่อัตโนมัติ แล้วก็ Gen Fonts ไป มันก็จะได้ ชื่อเ่า แต่น้ำหนักใหม่ แต่ละตัวไป  เวลาเอาไปติดตั้งแต่ละฟอนต์ลงเครื่อง มี 3 น้ำหนัก ก็คือตัวอักษร 3 ฟอนต์  แล้วคอมเราก็จะมองเห็นเป็นฟอนต์เดียว แต่มีหลายน้ำหนักใช่มั้ยคับ ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ     เพราะฉนั้น โปรแกรมมันก็ช่วยเราแค่การเปลี่ยนชื่อให้เรา ถูกต้องมั้ยคับ  แต่ทุกอย่างเราต้องทำด้วยตัวเราเองทั้งหมด ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ

อยากให้ลองสังเกตเวลากดเพชรไปแล้ว
ตรง FOND Name ขึ้นข้อมูลครบไหมด้วยนะครับ

ปัญหาจะมีตอนที่เรากดเพชรในไฟล์น้ำหนัก regular
ที่ช่อง fond name จะไม่ขึ้น xxxx Regular ให้
(ลองกดจากน้ำหนักอื่นดูก็ได้ฮะ จะได้นึกภาพออก)

เราต้องใส่ Regular เพิ่มเข้าไปด้วย
ไม่งั้นเวลาใช้งานจริง น้ำหนักฟอนต์ตอนเราเลือกใช้งานจะตีกันฮะ
สรุปคือ มันควรจะต้องขึ้นว่า "Family Name" ตามด้วย "Style Name" ฮะ
(ตามที่เราตั้งชื่อมันนั่นแหละฮะ)

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ จะทดลองทำดูครับ ตอนนี้ก็ใช้ตัวปกติไปก่อนครับ แฟมิลี่ ค่อยว่ากันคับ  แค่ตัวพ่อมันยังเอาไม่รอดเลย ยังจะไปมีครอบครัวอีก เด๋วจะยุ่งกันไปใหญ่ 555
สวัสดีค่ะ ลิ้งค์ข้างบนเปิดไม่ได้ ใครมีลิ้งค์ให้ใหม่บ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
หน้า: [1]