หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: font creator การตั้งค่าวรรณยุกต์ไทย  (อ่าน 8010 ครั้ง)
คือพึ่งจะหัดทำฟอนต์ครับ ใช้โปรแกรม font creator ในการทำครับ
ปัญหาคือ เรื่องวรรณยุกต์ เราสามารถตั้งให้มันเลื่อนขึ้นไป เวลาเราพิมคำว่า "ที่ นี้" ที่มีสระอยู๋ด้านบนอ่ะครับ แต่คำอย่าง "บ้าน ก่อน " วรรณยุกต์ไม่ขึ้นครับ มันแก้ได้มั้ยครับ
แล้ววก็เรื่อง "ญ" เวลาพิม "ญู ญุ มันเอาไปทับอะครับ" ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไข ยังไงบ้างหรอครับ

ถ้าเคยมีคนถามไปแล้วช่วยแนวลิงค์วิธีแกให้หน่อยนะครับ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
ตั้งแบบนี้

จะได้แบบนี้

แต่ถ้าตั้งแบบนี้

ก็จะเป็นแบบนี้

//สังเกตตรงคำว่าที่ ไม้เอกไปแอบยุตรงสระอี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2018, 19:48 น. โดย mac0284 » บันทึกการเข้า
ต้องใช้คำสั่งของ ligature ช่วยครับ
(หรือใช้คำสั่ง mark - ผมก็ทำไม่เป็น 555)

ไม่มั่นใจว่า font creator สามารถ edit script ในตัวได้สะดวกหรือไม่นะฮะ
แต่อยากให้ลองเอา naipol template หรือ superstore template ไปลองใช้ดู
สามารถศึกษา script จากใน template ได้
หรือใช้ template ไปเลยก็สะดวกดีฮะ

จริง ๆ รูปแบบคำสั่งก็ไม่ได้ยากมากนะ แบบนี้ฮะ
แอบอ้าง
feature liga {
lookup liga1 {
sub @พยัญชนะไทย @วรรณยุกต์ตำแหน่งบน' by @วรรณยุกต์ตำแหน่งล่าง;
} liga1;
lookup liga2 {
sub ' @สระล่าง by ญ.ไม่มีฐาน;
} liga2;
.
.
.

@... ที่พิมพ์ คือ อธิบายง่าย ๆ
เราต้องกำหนด class ให้มัน จะได้สะดวกเวลาเขียน script ฮะ
เหมือนกำหนดตัวแปรเวลาเขียนโปรแกรมนี่แหละ
(ต้องชื่อภาษาปะกิตนะ)

ส่วนต้องการให้เปลี่ยน อะไร ในคำสั่ง ก็ใส่ ' ต่อท้ายไว้
(แบบที่ทำสีแดงให้ฮะ)

คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้ฮะ
ลองค้นหากระทู้เรื่อง ligature ใน forum ดูฮะ
น่าจะมีอยู่ฮะ

เจ๋ง

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
หน้า: [1]