หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: บางกอก | bangkok  (อ่าน 12519 ครั้ง)
มาแนวนี้อีกรอบ  กร๊าก

ชุดนี้ทดลองใช้วิธี multiple master แบบเป็นการเป็นงาน
(หลังจากเคยมั่วมาแล้วไม่รอด  กร๊าก)

ในรูปที่แปะไว้นี่ เป็นน้ำหนัก regular
แล้วก็ชุดถ่างช่องไฟ (เรียกว่าอะไรฮะ ?)

ชุดนี้ที่ทำให้วุ่นวายไปช่วงนึง
คือตอนทำชุดสระ/วรรณยุกต์ ที่ต่อท้าย อักษระที่มีขมวดหลัง (ฉ/ณ/น)
แต่พอตั้งสติไล่ไปทีละเงื่อนไข ก็ผ่านไปได้ด้วยดี

ที่วางแผนไว้จะมีน้ำหนักหนา (อ้วน) ขึ้นมาอีก
และพวกตัวชุด decorate
หวังว่าจะทำได้แบบที่คิดฮะ  กร๊าก

จบแล้ว
ค่อยแวะมาใหม่อีกรอบฮะ  หยี

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
มาจากนี่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ บุคลิกถือว่าพลิกแพลงไปเยอะอยู่พอสมควร ดูอ่อนขึ้น
(จากโลโก้แบงค์ปกติที่ดูแข็งๆ เต็มๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2017, 19:35 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
ดูการที่มีเส้นหนาบางในตัวมันสร้างคาแรกเตอร์ได้แจ๋วนะครับ
ส่วนตัวละตินอาจจะยังขัดๆ อยู่หน่อย ภาษาไทยนี่เจ๋งเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช่แล้วครับ ชุดนี้ดึงบุคลิกมาจาก logotype ของธนาคารกรุงเทพฮะ
เลยตั้งชื่อไว้ว่า บางกอก พอให้อ้างอิงกลับไปต้นทางได้ฮะ

ขอบคุณมาก ทั้งสองคนเลย  เกย์ออก

จริง ๆ ตัวละตินนี่มีอีกดีไซน์นึง
แต่ดูแล้วมันจัดมากฮะ
เดี๋ยวจะลองเอามาแปะนะฮะ เผื่อว่าจะคิดมากไปเอง  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2017, 21:56 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
multiple master มาสเตอร์ผมลองศึกษาดูยัง งง อยู่ว่าต้อง ตั้งค่ายังไง ถึงใช้ได้ ช่วยตอบที ไหว้ ไหว้ ไหว้
multiple master มาสเตอร์ผมลองศึกษาดูยัง งง อยู่ว่าต้อง ตั้งค่ายังไง ถึงใช้ได้ ช่วยตอบที ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลองใช้แบบเป็นงานเป็นการ ไม่ได้หมายถึงใช้งานได้คล่องนะฮะ  กร๊าก

คือก่อนหน้านี้พยายามแล้วมั่วมาก
จนเจอคลิปที่พี่แอนแปะไว้ฮะ
ลองนั่งดูแล้วพอจับประเด็นได้

บวกกับช่วงนั้นเจอคลิปการใช้งาน interpolate ด้วย
(จำไม่ได้แล้วว่าเป็นใครโพส ขออำภัยฮะ)
ก็เลยเก็ตขึ้นมาอีกระดับ

ถ้าอธิบายแบบบ้าน ๆ ที่ผมเข้าใจ
multiple master ใช้การเลื่อน node เป็นตัวกำหนด
ซึ่งวิธีการขยายน้ำหนักด้วย interpolate ดูจะเป็นมาตรฐานดีครับ

// แต่ -บางกอก- นี้ ผมไม่ได้ใช้ interpolate นะ
// เพราะทดลองใช้แค่ทำเรื่องความกว้างอักษรเฉย ๆ
// จริง ๆ ไม่ต้อง mm ก็ได้ แค่อยากลอง  กร๊าก

อีกประเด็นคือ ในคลิปที่พี่แอนแปะไว้
ใช้วิธีทำน้ำหนักแยกไว้สองไฟล์ แล้วค่อยเอามา blend เป็น mm
ซึ่งผมได้ทดลองกับ "ฮูก" ที่ใช้วิธีแยกไฟล์ - ทำไปทีละน้ำหนัก
ก็ได้ผลดีครับ
มีต้องปรับอยู่ประมาณ 4-5 glyph เท่านั้น (ประมาณ)
ซึ่งพอจะปรับใน mm ที่ blend มา ก็ต้องใช้ interpolate อยู่ดี
(แค่สะดวกกว่า สำหรับคนที่ไม่ได้แม่นเรื่องเส้นมากแบบผม  แป๊ะยิ้ม)

อนาคตถ้าจะทำด้วยวิธี multiple master อีก
ผมก็คงใช้วิธีทำน้ำหนักบางสุด และ หนาสุด แยกกันไว้
แล้วเอามา blend นี่แหละฮะ น่าจะเหมาะกับผมสุดแล้ว
แต่น่าจะต้องเป๊ะให้มากกว่าเดิม คือให้ node เท่ากัน
(เรื่อง node เท่ากันนี่ เดาเอาเองนะฮะ แต่คิดว่าใช่)

===============================

อ้อ ลืมเพิ่มอัพเดทความคืบหน้า
แปะอีกหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2017, 19:22 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ฟีลแบบหินๆ ดีนะครับ ดูบางทีนึกถึง Stonehenge
น้ำหนักกลมกลืนดีจังครับ แต่ตัว k นี่ ผมเห็นเป็น ห ก่อนเลย ถ้าพิมพ์อยู่รวมกับภาษาไทย มันต้องเป็น ห แน่ๆ เช่น ซื้อ แบตเตอรี่ 3k มาหนึ่งลูก อะไรเงี้ย

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
3ห กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองใช้แบบเป็นงานเป็นการ ไม่ได้หมายถึงใช้งานได้คล่องนะฮะ  กร๊าก

คือก่อนหน้านี้พยายามแล้วมั่วมาก
จนเจอคลิปที่พี่แอนแปะไว้ฮะ
ลองนั่งดูแล้วพอจับประเด็นได้

บวกกับช่วงนั้นเจอคลิปการใช้งาน interpolate ด้วย
(จำไม่ได้แล้วว่าเป็นใครโพส ขออำภัยฮะ)
ก็เลยเก็ตขึ้นมาอีกระดับ

ถ้าอธิบายแบบบ้าน ๆ ที่ผมเข้าใจ
multiple master ใช้การเลื่อน node เป็นตัวกำหนด
ซึ่งวิธีการขยายน้ำหนักด้วย interpolate ดูจะเป็นมาตรฐานดีครับ

// แต่ -บางกอก- นี้ ผมไม่ได้ใช้ interpolate นะ
// เพราะทดลองใช้แค่ทำเรื่องความกว้างอักษรเฉย ๆ
// จริง ๆ ไม่ต้อง mm ก็ได้ แค่อยากลอง  กร๊าก

อีกประเด็นคือ ในคลิปที่พี่แอนแปะไว้
ใช้วิธีทำน้ำหนักแยกไว้สองไฟล์ แล้วค่อยเอามา blend เป็น mm
ซึ่งผมได้ทดลองกับ "ฮูก" ที่ใช้วิธีแยกไฟล์ - ทำไปทีละน้ำหนัก
ก็ได้ผลดีครับ
มีต้องปรับอยู่ประมาณ 4-5 glyph เท่านั้น (ประมาณ)
ซึ่งพอจะปรับใน mm ที่ blend มา ก็ต้องใช้ interpolate อยู่ดี
(แค่สะดวกกว่า สำหรับคนที่ไม่ได้แม่นเรื่องเส้นมากแบบผม  แป๊ะยิ้ม)

อนาคตถ้าจะทำด้วยวิธี multiple master อีก
ผมก็คงใช้วิธีทำน้ำหนักบางสุด และ หนาสุด แยกกันไว้
แล้วเอามา blend นี่แหละฮะ น่าจะเหมาะกับผมสุดแล้ว
แต่น่าจะต้องเป๊ะให้มากกว่าเดิม คือให้ node เท่ากัน
(เรื่อง node เท่ากันนี่ เดาเอาเองนะฮะ แต่คิดว่าใช่)

===============================

อ้อ ลืมเพิ่มอัพเดทความคืบหน้า
แปะอีกหน่อย

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ยังไม่เข้าใจอยู่ดี คลิปที่คุณแอนแปะไว้อยู่ตรงไหนอ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2017, 16:16 น. โดย TST (Thai Smart Type) » บันทึกการเข้า
โอเค ดีล
เดี๋ยวลองปรับ ห.หีบ เอ้ย ค.เค ฮะ  กร๊าก

------------------------------------

ส่วนคลิปที่ว่าฮะ
https://youtu.be/7ht5nYk2iFE
แปะไว้หน่อย Multiple Masters Font in FonLab

โอเค ดีล
เดี๋ยวลองปรับ ห.หีบ เอ้ย ค.เค ฮะ  กร๊าก

------------------------------------

ส่วนคลิปที่ว่าฮะ

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
อีกสไตล์ที่ตั้งใจให้อยู่ในชุด "บางกอก"

พยายามให้ดูเหมือนการสลักหิน
ที่การเดินเส้นมันไม่ต้องเรียบเนียนเป็นหน้าพริตตี้มากนัก

เพิ่งหมุน ๆ ได้แค่อักษรไทย
น่าจะพอใช้ได้อยู่ หวังไว้งั้นนะฮะ

เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ชื่อฟอนต์ : บางกอก | bangkok

ลิงก์ : http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,23540.0.html

ข้อมูลการติดต่อ : www.facebook.com/dhammadha | www.facebook.com/pompuai

ดาวน์โหลดที่ : www.dhammadha.com/bangkok

ภาพตัวอย่าง :

ภาพไอคอน :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :

เป็นชุดอักษรที่ได้รับแรงบันดาลใจและต้นแบบมาจาก
logotype ของ ธนาคารกรุงเทพ ครับ
แล้วใส่ความชอบของตัวเองลงไปนิด ทำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นอีกหน่อย
ทันสมัยขึ้นมาอีกจึ๋งหนึ่ง (จึ๋งเดียวจริง ๆ)

ชุดอักษรประกอบด้วยฟอนต์ 2 น้ำหนัก พร้อมตัวเอียง
และชุดแต่งเพิ่มอารมณ์ รวมทั้งสิ้น 12 ฟอนต์
  • regular / regular italic
  • bold / bold italic
  • display regular / bold
  • shadow regular / bold
  • stoned regular / bold
  • decor regular / bold

bangkok สามารถใช้งานภาษาไทยได้อย่างสมบูรณ์ ฟีเจอร์ใช้งานครอบคลุม
(OpenType / Ligature / Small Caps)

ฟอนต์ "บางกอก" สามารถดาวน์โหลดใช้งานได้ฟรี - โดยมีเงื่อนไขดังนี้
  • เฉพาะการใช้งานส่วนบุคคล หรือองค์กรที่ไม่แสวงผลกำไร
    หรือเพื่อการศึกษาเท่านั้น (งานที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้)
  • สำหรับการใช้งานในเชิงพาณิชย์ รบกวนดูรายละเอียดในเวบไซต์

*** รบกวนอ่านก่อนเพื่อความเข้าใจที่ตรงกันครับ
*** หากพบการกระทำที่ไม่ซื่อสัตย์ต่อกัน
*** ขออนุญาตเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณ "naipol template และ superstore template" สำหรับความสะดวกสบาย
ขอบคุณ "f0nt.com และ ทุก ๆ คน" สำหรับคำแนะนำ ติชม
ขอบคุณ "Free Vectors by vecteezy.com" สำหรับภาพประกอบงาม ๆ

แนะนำ ติชม แจ้งปัญหาในการใช้งาน
และติดตามโปรเจ็กอื่น ๆ ได้ที่ www.facebook.com/dhammadha และ www.dhammadha.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2018, 15:54 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]