หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: "เห็นแต่ไกล" ฝากติชมหน่อยครับ (Thesis)  (อ่าน 6265 ครั้ง)
เนื่องจากผมเห็นสมควรที่ฟอนต์ของทางด่วนที่ไม่ได้พัฒนามาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้วจึงมีไอเดียครับบวกกับการที่ไม่ทิ้งการเห็นป้ายทางของคนที่จำไปแล้วว่ามันเป็นรูปภาพมากกว่าการสะกดคำอ่านแต่ละครั้งที่มองป้ายจังหวัดที่คุ้นเคย จึงออกแบบมาเป็นฟอนต์ "เห็นแต่ไกล" "Legibility Faraway" // ขอเริ่มเลยละกันนะครับ ฝากพี่ๆ ติชมและทำ Questionaire เพื่อนำไปใช้เป็นเล่ม thesis รบกวนด้วยนะครับ

เนื่องจากฟอนต์ที่ใช้ในปัจจุบัน(ซ้าย)แยกตัวออกจากกันได้ยาก ผมจังได้พัฒนา(ขวา)ให้มีลักษณะบางตัวที่เพิ่มมากขึ้นเช่นปลายปากของ ก.ไก่ เพื่อเพิ่มช่องพื้นที่แยกตัวหนังสือออกจากกัน และพยายามคงรูปของฟอร์มไว้ให้ได้เหมือนเดิม(spaceสีเทาด้านหลัง ก.ไก่ เนื่องจากการจำภาพ)

เมื่อมองจากรูปแบบของฟอร์มแล้วจะเห็นการแบ่งแย่งตัวหนังสือออกจากกันได้ง่ายขึ้นไม่รวมกันเป็นกลุ่มก้อนเดียว

และลักษณะพิเศษของฟอนต์ที่ช่วยเพิ่มพื้นที่ของตัวหนังสือให้แยกออกจากกันอ่านได้ง่ายขึ้นด้วยทรงกรวยตัด ที่มีที่มาจากทฤษฎีการมองเห็นของตามนุษย์จากที่สว่าง (Cone cell)

เมื่อทดลองวางเป็นในรูปแบบกลุ่มคำ

ฟอนต์ "เห็นแต่ไกล" จะใช้พื้นที่มากกว่าเดิม 5% แต่ไม่ได้เสียการมองเห็นและการอ่าน (ขอบคุณฟอนต์ Sarun's ThangLuang ด้วยนะครับ)

ต่อจากนี้เป็น Specimen ฟอนต์นะครับ :D

จบแล้วครับ ฝากพี่ๆ ทั้งที่มีประสบการณ์การทำฟอนต์และไม่มีมีความคิดเห็นหรือติชมยังไงฝาก comment ด้วยนะครับ และผมขออนุญาตนำไปใส่ในตัวเล่ม thesis ด้วยนะครับ

ไหว้ ด้านล่างนี้เป็นลิงค์สำหรับทำ questionaire นะครับ ฝากด้วยนะครับ
https://goo.gl/forms/uMD0J6it3lrpstme2
ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ  ไหว้

จริง ๆ ก็มีคำถามหลายอันอยู่ในหัวนะฮะ
แต่ขออันนี้ก่อน รบกวนช่วยขยายความนิดนึงฮะว่าหมายถึงอะไร
แอบอ้าง
เนื่องจากฟอนต์ที่ใช้ในปัจจุบัน(ซ้าย)แยกตัวออกจากกันได้ยาก ผมจังได้พัฒนา(ขวา)ให้มีลักษณะบางตัวที่เพิ่มมากขึ้นเช่นปลายปากของ ก.ไก่ เพื่อเพิ่มช่องพื้นที่แยกตัวหนังสือออกจากกัน และพยายามคงรูปของฟอร์มไว้ให้ได้เหมือนเดิม

เพราะปกติเราก็ไม่ได้วางมันชิดกันอยู่แล้วรึเปล่า ?
เอาประเด็นนี้มาเป็นคำถาม
ตอนนำเสนอผมว่าน่าจะมีคนถามแบบผมแน่ ๆ เลย
(รึเปล่า ? ...รึเปล่าหลายรอบจัง  กร๊าก)

กับอีกอย่างนึง
ตัวพรีวิวที่ใช้ฟอนต์ sarun's thangluang
เอาจริง ๆ ก็ไม่ใช่ฟอนต์มาตรฐานของป้ายทางหลวงนะฮะ
พอดีจำกระทู้นึงได้ เลยลองหาให้
เจอตามนี้ฮะ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,8605.msg1733423.html#msg1733423
โดนโต้แย้งประเด็นนี้ผมก็ว่าน่าจะเหนื่อยอยู่นะฮะ

เพราะประเด็นจะโดนเบี่ยงเป็นการพัฒนาชุดอักษร sarun's thangluang
ไม่ใช่การพัฒนาชุดอักษรมาตรฐานของป้ายทางหลวง

เอาจริง ๆ เขาปรับกันใหม่รึยัง ผมก็ไม่รู้นะ ไม่มีข้อมูลเลย
แต่เวลาทำ artwork ที่ต้องมาโทนนี้ ผมก็ใช้ชุดอักษรของคุณ sarun นี่แหละ
ในบริบทที่ต้องบอกว่า "ใช้แทน"

แต่ทั้งหมดคือ เห็นด้วยนะฮะ
กับการตั้งคำถามว่าชุดอักษรที่ใช้กันโดยทั่วไปบนป้ายทางหลวงนี้
"เหมาะสม" หรือไม่ ? ควรเปลี่ยนหรือไม่ ? ถ้าควร ควรเปลี่ยนอย่างไร ?

------------------------------------------------
แต่เอาจริง ๆ ของเดิมที่คุ้นตาก็ยังดีกว่าป้ายใหม่ ๆ (บางป้าย)
ที่ใช้ angsana bold มาแปะลงป้าย
มันไม่ใช่อะตุ้ม มันไม่ใช่  กร๊าก

------------------------------------------------
อันนี้ไม่ต้องใส่ลงไปในรูปเล่มก็ได้นะฮะ
ถือซะว่าผมถามนอกรอบ
คือถ้าเคลียร์ประเด็นได้ คำตอบ + ข้อคิดเห็น น่าจะชัดขึ้น
สำหรับคนอื่น ๆ ด้วยฮะ
 ไหว้

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ชอบประเด็นการออกแบบเพื่อฟังก์ชัน "เห็นแต่ไกล" นี่แหละครับ
เมื่อก่อนเคยหาเอกสารประกอบการสอนเรื่องการออกแบบฟอนต์ให้ "อ่านได้" และ "อ่านง่าย"
ก็เจอกรณีศึกษาเกี่ยวกับฟอนต์ฝรั่ง (คล้ายๆ ในลิงก์คุณธรรมดา) ที่ออกแบบมาด้วยจุดประสงค์เดียวกัน
รอลุ้นกันต่อครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมกลับมองว่าถ้าขนาดตัวและช่องไฟมันชิดเท่ากัน ตัวทางหลวงอ่านง่ายกว่า 1. เพราะมันชินตาไปซะแล้ว 2.ฟอนต์เห็นแต่ไกล มันโปร่งบางกว่าแต่ความที่มันมีหัวเป็นรูไม่ทึบ กลับทำให้อ่านแล้วตาลายเพราะความที่ช่องไฟมันชิดกันเหมือนเดิม  คือถ้าจะให้อ่านง่ายกว่า ช่องไฟมันต้องห่างกว่านี้อีก คือเอาจริงๆ ของเดิมถ้าเขาแยกช่องไฟมากกว่านี้ก็จะอ่านง่ายแล้วละครับ แต่ที่ต้องทำเบียดกันก็คงเพราะจำนวนตัวอักษรของแต่ละจุดที่มันมากน้อยไม่เท่ากัน(มั้ง)

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับที่อ่านบทความและcommentsผม ขอบคุณจริงๆครับ
พี่ป๋อมป๋วย
พี่ iannnnn (ที่ทำให้ฟอนต์ผมพิมพ์ได้ :D)
และพี่ james0007

ผมขอตอบคำถามพี่ป๋อมป๋วยก่อนเลยนะครับ ยินดีมากครับ ด้วยความที่ผมน่าจะอธิบายไม่ละเอียดเองนี่แหละครับ

ด้วยรูปนี้ใช่มั้ยครับ ผมนำฟอนต์สองตัวมาชิดกันเพื่อให้เห็นได้เข้าใจเรื่อง space และตัวหนังสือของ ก.ไก่ ที่สามารถแยกออกจากกันได้เป็นตัวๆ ผมใช้พื้นที่สีเทาเพื่อแสดงแทน ฟอร์ม ของตัวหนังสือ 1 ตัว และ พื้นที่สีเหลืองเพื่อเป็นตัวแปรของ space นะครับ

งั้นผมขอแยกออกมาเป็นภาพนี้เลยละกันนะครับ ด้วย space ช่องเท่ากัน จะเห็นได้ว่า ฟอนต์"เห็นแต่ไกล" (ด้านล่าง ใช้พื้นที่ในแต่ละตัวมากกว่า 5% และเมื่อรวมเป็นกลุ่มคำยังใช้พื้นที่มากกว่า 5%เท่าเดิม) ตัวปากของ ก.ไก่ เปิดเพื่อเพิ่มพื้นที่ให้แก่อักษรตัวถัดไปและยังคงไวซ้ซึ่งรูป ก.ไก่

เมื่อมองในระยะไกล(ขอเป็นการย่อรูปนะครับ) จะเห็นได้ว่า ฟอนต์ยังคงเอกลักษณ์ ก.ไก่ ไม่ชิดรวมกันเป็นกลุ่มก้อนเดียวจนเกินไป และอ่านได้สบายตาขึ้น

สำหรับคำถามเรื่องฟอนต์ว่าทำไมผมใช้ฟอนต์ของ Sarun's thangluang นะครับ
ผมขอบอกก่อนเลยว่าฟอนต์ที่ผมทำทำเพื่อใช้ในทางด่วน (การทางพิเศษ) ไม่ใช่ ทางหลวงนะครับ
ผมได้เกียรติติดต่อกับ ดร.นายชยธรรม์ พรหมศร รองผู้อำนวยการ สนข. ก็ได้เล่มข้อมูลเดียวกับที่ลิงค์ที่ พี่ป๋อมป๋วยแปะมาไว้ให้นะครับ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,8605.msg1733423.html#msg1733423 แต่มันเป็นเล่มของทางหลวง ส่วนตัวของทางด่วนเองก็ไม่ได้ระบุนะครับว่าใช้ตัวฟอนต์อะไร ผมจึงไม่มีข้อมูลและเทียบได้ว่าคล้ายกับ Sarun's thangluang จึงขอยืมมาใช้เป็นตัวอย่างครับ สำหรับฟอนต์ภาษาอังกฤษอันที่ใช้ในปัจจุบันของทางด่วนจะเป็น highway และ Danaya แต่ละแบบแบ่งออกเป็น 2 แบบ คือ ก. และ ข. ซึ่งต่างกันที่ช่องว่างตัวอักษรครับ

ส่วนตัวผมเองผมสายตาสั้นครับแล้วเวลามองจากทางไกลจะมองเห็นได้ยากกว่าคนสายตายาวหรือปกติ ก็เลยเกิดไอเดียจะให้ฟอนต์ป้ายได้มีการพัฒนาขึ้นครับ ไม่ว่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกไปว่า ตอนนี้คนเราจำ คำไปแล้วเป็นรูปภาพ มากกว่าการสะกดคำ (หมายถึงข้อความป้ายทางนะครับ ผมก็เลยเล่นกับรูปแบบฟอร์มที่เปลี่ยนมากไม่ได้เพื่อคงไว้แก่การจดจำ space) แต่ก็ยังมีหลายป้ายที่ถูกผลิตออกมาจากหลายบริษัท ที่ใช้ฟอนต์ ใช้รูปแบบหลากหลาย ไม่เหมือนกัน บางทีให้เกิดการสับสนได้ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มา comments จริงๆครับ เป็นประโยชน์มากครับ  อืมมมมห์
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]