หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์อัสดง  (อ่าน 14702 ครั้ง)
ปรับปรุงฟอนต์  (แก้ไข link download ให้แล้ว)
ฟอนต์นี้ ทำ kerning ภาษาไทย ไป เช่น  นม เภ แต่พบปัญหาในภายหลัง เนื่องจากระหว่างพยัญชนะ อาจจะมีสระ วรรณยุกต์ แทรกได้  เช่น นุ่ม ภาพนี้ภาพนั้น

เลยเปลี่ยนวิธี kerning โดยมาใช้ Contextual Chaining Position แทน  การทำ kerning ปรกติ

กรี๊ดดดดด เขียนเป็นกรุ๊ปๆ งี้เลยเหรอครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรี๊ดดดดด เขียนเป็นกรุ๊ปๆ งี้เลยเหรอครับ

ใช่ครับ มันหลายคู่ และหลายเงื่อนไข  ตอนแรกคิดถึงแต่คู่ พญัชนะ ที่เจอกันแล้วมีปัญหา  แต่ตอนหลังมาเจอว่า ถ้ามีสระ วรรณยุกต์แทรกตรงกลาง ก็เจ๊งเหมือนกัน ดังรูปในกรอบสีแดง  เลยต้องแก้ด้วย ชุดคำสั่ง จะได้ใส่เงื่อนไขได้เยอะหน่อย ไม่ว่าจะเป็น  น+ม  นุ+ม  นั+ม  นี้+ม ก็จะครอบคลุมได้หมด ครับ

update file support win/apple https://mega.nz/#!XBBgzQyI!hYRLKT8Gd10Ls01pwZaURwV2ZI1jB84sJ3HCrk9gblA
หน้า: 1 [2]