หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์อัสดง  (อ่าน 14695 ครั้ง)
ต้นแบบฟอนต์อัสดง มาจากเอกสารโฉนดที่ดินอายุร้อยปีที่เป็นข่าว

เห็นแล้ว สวย ชอบ อยากทำ แต่เนื่องจากเป็นตัวอักษรประดิษฐ์ที่มีเฉพาะบางตัว การทำเป็นฟอนต์จึงต้องประยุกต์ตัวอักษรที่เหลือเองจากตัวที่มีอยู่ และเนื่องจากเป็นอักษรโบราณ ตอนแรกผมจึงทำแบบฟอนต์จารึกซึ่งเป็นอักษรลายมือ แต่ท่านผู้รู้แนะนำว่าฟอนต์นี้มาจากโฉนดที่ดิน ใช้ประมาณปลาย ร.๕ ต้น ร.๖ การเขียนเลขชิดด้านล่างแล้ว ไม่ได้ชิดด้านบนแบบเดิม ผมจึงหาเอกสารในยุคสมัยนั้นเพื่อตรวจสอบความนิยมในยุคสมัยนั้น แล้วปรับให้เป็นไปตามสมัยนิยมในส่วนตัวพาดหัว จึงได้เป็นฟอนต์ ASSADONG_C (current) เช่น สระอี อื ปรับให้เหมือนปัจจุบันแล้ว แต่ ลากข้างยังติดพยัญชนะ ป ฝ ฟ มีการเปลี่ยนรูป เพราะยังเห็นมีการใช้ และอยากให้คนรุ่นเรา เห็นฟอนต์นี้แล้วเกิดคำถามว่าตัวแปลกๆเหล่านี้คืออะไร ทำไมเขียนอย่างนี้ นำไปสู่การศึกษารากเหง้าของประเทศเราครับ

ตัวอย่าง

download ได้ที่นี่ครับ https://mega.nz/#!XcIQRY6Z!MP_rb4NijHT_BNraMysashatSD-LW-2lNzm1cOKuxak

ขอบคุณครับ   ไหว้
uvSOV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2017, 09:28 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
เป็นนักคิด และนักเขียนที่ขยันมากครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
โอ๊ยสุดยอดครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง น่าใช้ครับผม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขยันจนน่าอิจฉามากฮะ  กร๊าก

=================

ผมติดที่ ชุด ถ นิดนึงฮะ
คือพอมองโดด ๆ แว๊ปแรกใจมันคิดไปว่าเป็น ด ฮะ
(คงเพราะหลัง ๆ ชินกับ ด ที่ลดเส้นให้สั้นลงแล้ว - อาจจะเป็นที่ผมคนเดียวนะ)

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
สวยครับ
นึกถึง CRU Rajabhat ของ อ.ประชิต
ขยันจนน่าอิจฉามากฮะ  กร๊าก

=================

ผมติดที่ ชุด ถ นิดนึงฮะ
คือพอมองโดด ๆ แว๊ปแรกใจมันคิดไปว่าเป็น ด ฮะ
(คงเพราะหลัง ๆ ชินกับ ด ที่ลดเส้นให้สั้นลงแล้ว - อาจจะเป็นที่ผมคนเดียวนะ)

ขอบคุณครับ  ตอนทำก็สะดุด ถ เหมือนกันครับ  ตอนออกแบบก็ทำ ก มีปากแล้ว แต่ก็อยากเคารพต้นฉบับ เลยด้นไปครับ 55 (หรือว่า แถ  กร๊าก)
สวยครับ
นึกถึง CRU Rajabhat ของ อ.ประชิต

ตอนวาดในกระดาษเสร็จ  ก็แวะไปดูมาเหมือนกันครับ เพื่อไม่ให้ซ้ำกับที่ อาจารย์ ทำไว้ครับ  (แต่ไม่เห็นตัวนี้แฮะ  แป๊ะยิ้ม)

ขอบคุณทุกท่านที่ให้โอกาสด้วยครับ ติได้นะครับ จะได้แก้ไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2017, 20:36 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
นับถือความขยันเลยครับท่าน  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ผมก็กำลังปั่นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2017, 20:14 น. โดย TST (Thai Smart Type) » บันทึกการเข้า
นับถือความขยันเลยครับท่าน  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ผมก็กำลังปั่นเหมือนกันครับ

สวยครับ  ของผมหมดก๊อกแล้วครับ กำลังจะวุ่นมาก รีบปล่อยของให้หมดก่อนครับ
สุดยอดมากครับ

ตอนออกแบบฟอนต์อัสดง กำลังเห่อ variable font มาก เลยออกแบบให้ สามารถ ขยายความกว้างได้ แปลงร่างได้ 

แต่สุดท้ายยังไม่ได้ทำ เพราะว่า ไม่มี tools ครับ   แป่ว
รูปแบบตัวอักษรในช่วงเวลาเดียวกัน จากเอกสารต่างๆ  ที่ใช้เป็นแนวทางในการกำหนดรูปแบบการใช้งานตัวอักษรครับ

โอโฮ้  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ติดตามผลงานได้ที่ www.facebook.com/cm28design
ชื่อฟอนต์ : ฟอนต์อัสดง (SOV_ASSADONG)

ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/worawut.thanawatanawanich

ภาพไอคอน :

ภาพตัวอย่าง :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
ต้นแบบฟอนต์อัสดง มาจากเอกสารโฉนดที่ดินอายุร้อยปีที่เป็นข่าว

เห็นแล้ว สวย ชอบ อยากทำ แต่เนื่องจากเป็นตัวอักษรประดิษฐ์ที่มีเฉพาะบางตัว การทำเป็นฟอนต์จึงต้องประยุกต์ตัวอักษรที่เหลือเองจากตัวที่มีอยู่ และเนื่องจากเป็นอักษรโบราณ ตอนแรกผมจึงทำแบบฟอนต์จารึกซึ่งเป็นอักษรลายมือ แต่ท่านผู้รู้แนะนำว่าฟอนต์นี้มาจากโฉนดที่ดิน ใช้ประมาณปลาย ร.๕ ต้น ร.๖ การเขียนเลขชิดด้านล่างแล้ว ไม่ได้ชิดด้านบนแบบเดิม ผมจึงหาเอกสารในยุคสมัยนั้นเพื่อตรวจสอบความนิยมในยุคสมัยนั้น แล้วปรับให้เป็นไปตามสมัยนิยมในส่วนตัวพาดหัว จึงได้เป็นฟอนต์ ASSADONG_C (current) เช่น สระอี อื ปรับให้เหมือนปัจจุบันแล้ว แต่ ลากข้างยังติดพยัญชนะ ป ฝ ฟ มีการเปลี่ยนรูป เพราะยังเห็นมีการใช้ และอยากให้คนรุ่นเรา เห็นฟอนต์นี้แล้วเกิดคำถามว่าตัวแปลกๆเหล่านี้คืออะไร ทำไมเขียนอย่างนี้ นำไปสู่การศึกษารากเหง้าของประเทศเราครับ

ขอบคุณครับ
uvSOV

download ได้ที่นี่ครับ https://mega.nz/#!964BwLhB!q1UNwEI1PLM4YRyTkZJ3n2fCBna-AfQm1N6cRmwByDU

ขอบคุณครับ   ไหว้
uvSOV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2017, 17:11 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2