หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม2ข้อ เรื่อง Generate Font เป็นอะไรดี?  (อ่าน 5879 ครั้ง)
ขอถามกูรูจารย์ (ผู้รอบรู้+อาจารย์)
1. ในยุคปัจจุบัน เราควร Generat font ที่ทำเสร็จแล้วเป็น OTF หรือ TTF ดี?
ขอคำแนะนำสำหรับผู้มีความรู้สั้นกว่าหางอึ่งคนนี้ด้วยค่ะ ไหว้ ไหว้
2. ใช้Template ของนายพล สั่ง Generate font เป็น OTF แล้วฟ้องดังนี้ ต้องแก้ไขจุดไหน หรือไม่ต้องสนใจคำเตือน?

มารออ่านครับ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
เชิงลึกมากๆ ผมคงขออนุญาตไม่อธิบายนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ถ่องแท้เท่าไหร่
เดี๋ยวมันจะลากยาวไปถึงประวัติของ opentype ซึ่งมันจะยาว

การ generate เป็น OTF คือ Opentype จะได้ฟอนต์ที่เป็น zzz.otf
ส่วนการ generate เป็น TTF คือ Truetype จะได้ฟอนต์เป็น zzz.ttf

ซึ่งทั้งคู่สามารถใช้ได้กับทั้ง mac os และ windows ซึ่งสมัยก่อนไม่ใช่

ทีนี้ความต่างที่เห็นชัดๆ คือ ชนิดของ handle ที่ต่างกัน (หรือเรียก vector อาจจะคุ้นกว่า) หรือ การเก็บค่าของ outline ที่ต่างกัน
โดย otf จะมี node และ handle เช่นเดียวกับเวกเตอร์ในโปรแกรม AI ซึ่งเรียกว่า postscipt outline
ส่วน ttf จะมี node และ handle อีกแบบ แบบรูปข้างล่างนี้ (ซ้าย otf ขวา ttf) เรียกว่า truetype outline

แล้วทีนี้ข้อดี / ข้อด้อย ของแต่ละนามสกุลก็ต่างกันไป การ generate เป็น otf นั้นถูกจำกัดด้วยการที่ว่า UPM ของฟอนต์ห้ามเกิน 1000 (ดูได้ใน font info) ดังนั้นความละเอียดของ outline จะน้อยกว่า ttf เพราะ ttf สามารถตั้งได้ถึง 2048 (ถ้าจำผิดขออภัย)

ส่วนตัวผมชอบ otf เพราะมันดัดได้คมกว่า แต่... ttf ก็ได้เปรียบมากในแง่การนำไปใช้เป็น webfont ด้วยความที่ว่าความละเอียดมันมากกว่า และนอกจากนี้ยังลากโยงไปถึงการทำ hinting ซึ่ง ttf สามารถทำได้ละเอียดกว่ามาก เรียกว่า truetype hinting ขณะที่ opentype ทำได้แค่ autohinting หรือการเซ็ต horizontal hints หรือ vertical hints แบบไม่ซับซ้อนมาก

คร่าวๆ ดังนี้ครับ

perfectionist
เจ๋ง นี่ก็ลึกซึ้งมากเลยครับ ขอบคุณครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้โห..มันลึกซึ้ง เป็นกลเม็ดศาสตร์การทำฟอนต์ที่อ่านแล้วทำให้เข้าใจมากขึ้น  โห โห
ต้องกราบขอบพระคุณท่าน  าาา๐   มากที่ให้ความกระจ่างอีกขั้นค่ะ
ตอนนี้ความรุ้งอกยาวเกือบเท่าหางอึ่งแล้ว555 ไหว้ ไหว้
เจ๋งมากครับ ผมว่ามันคือถ่องแท้เลยแหละ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
รู้ว่าถ้าเป็น OTF ตอน Create outline จุดจะน้อยกว่า ไม่หนักเครื่อง (ในยุคนั้น)  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]