หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์สวน  (อ่าน 56556 ครั้ง)
เป็นเด็กบ้านนอกครับ
พอโตขึ้นมีงานทำ ใจมันถวิลหาแต่ไร่แต่สวน
ไม่มีอะไรเจ๋งๆ มาโชว์ โชว์สวนแล้วกันครับ

ทำสวน ผลไม้รวม ยางพารา ข้าวโพด มันสำปะหลัง
เลี้ยงปลา เป็ด ห่าน ธรรมด๊า..ธรรมดา นี่หล่ะ
อย่างที่ใครๆ ก็มีกัน ผมก็มีอย่างละเล็กละน้อย
โดยใช้วันหยุดทำเองล้วนๆ
ก็ได้มาแค่นี้หล่ะ แต่ก็ภูมิใจครับ อืมมมมห์

เอารูปเป็ด รูปห่าน กับบ่อเลี้ยงปลาไปดูก่อน
ดูดีๆ จะเห็นว่ามีรังต่อหัวเสืออยู่ด้วย
อ้อ..ไม่มีความสามารถและอุปกรณ์ในการถ่ายรูปด้วย
ทุกรูปก็ถ่ายจากมือถือนี่หล่ะครับ ยิ้มน่ารัก
วันนี้มีรูปค้างอยู่ในเครื่องแค่นี้ เดี๋ยวเสาร์นี้กลับบ้าน
จะไปถ่ายมาใหม่
อ้าว ลืม Upรูป
ห่าน (ยามเฝ้าสวน)

ลูกเป็ดกากีแคมเบล(เป็ดพันธุ์ไข่) กะลังฟักออกจากไข่

ลูกเป็ดเทศตัวน้อยกับแม่

ลูกเป็ดกับแม่เป็ด 2 ครอก ที่กำลังฟักนั่น
ตอนนี้อายุได้ 4 เดือน แล้ว
ปัจจุบัน คือ รูปที่กำลังลงสระน้ำนั่นหล่ะครับ  อืมมมมห์
ลูกเป็ดน่ารัก  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
เป็ดกับห่านใครเป็นหัวหน้าใหญ่ครับ หรือ ยกพวกตีกันได้ตลอด  กร๊าก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
สวนน่ารักอะ
เดี๋ยวเอาของเรามาโชว์มั่ง  กรี๊ดดดดด

กรี๊ด ตื่นเต้นมาก โวย
อยู่จังหวัดไหนครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็ดกับห่านใครเป็นหัวหน้าใหญ่ครับ หรือ ยกพวกตีกันได้ตลอด  กร๊าก
ห่านเทาจะดุ ชอบไล่เป็ดไล่หมา
ห่านขาวเข้ากับพวกเป็ดได้ดี แล้วไม่ค่อยยุ่งกับหมาครับ
 อืมมมมห์
สวนน่ารักอะ
เดี๋ยวเอาของเรามาโชว์มั่ง  กรี๊ดดดดด
ดีจังมีคนทำสวนเหมือนเราด้วย ฮิ้ววว
สนใจโซนน้ำนะครับ มีอะไรเล่าก็เล่าได้เลย อยากอ่านๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณ ขอบคุณ
ส่วนอยู่เจียงฮายครับ ในมุมที่บ้านนอกมากๆ (ขอบอก) (อิอิ)

ตรงบ่อเลี้ยงปลานั่น เดิมเป็นที่นาลุ่ม
จุดเดียวของพื้นที่สวนทั้งหมด
น่าจะไร่กว่าๆได้ ผมชอบกินปลา
ชอบตกปลาด้วย ฝันว่าสักวันหนึ่งจะมีบ่อตกปลาของตัวเอง
แต่ตั้งแต่เปลี่ยนที่นาเป็นบ่อปลา และเลี้ยงมา6-7ปี
ยังไม่เคยตกปลาในบ่อเลย  ง่ะ

แรกๆ ก็ปล่อยปลาทั่วๆไป ได้อะไรมาก็ปล่อย
หน้าแล้งโน่นหล่ะ น้ำแห้งถึงได้จับกินที
ก็แจกชาวบ้าน ญาติพี่น้องไป
ไม่เคยขายหรอก
อ่อ..ตอนนั้นบ่อสวยมากเพราะปล่อยตามธรรมชาติ
มีดอกบัวสีม่วงกลางสระ มันออกเองผมก็ยังงงๆ อยู่ว่า
ดอกบัวออกเองได้ไง ไม่เคยเอาพันธุ์บัวมาปล่อย
แต่หนองน้ำสาธารณะที่ห่างออกไปมีขึ้นอยู่
จะเป็นไปได้ไหมว่าบัวก็มีสปอร์ลอยมาตามลม
หรือมากับสัตว์อื่น เพราะมีนกกระเต็น นกยางมาขโมยปลาประจำ
ผมก็ไม่เคยหาคำตอบจริงจังสักที

เออ.. แล้วมีนกเป็ดน้ำเคยมาทำรังข้างๆ กอบัวด้วยนะน่ารักมาก
แต่พอกลางพรรษาน้ำขึ้นสูงมาก จนท่วมกอบัว
นกเป็ดน้ำก็เลยหายไปช่วงนั้น

ต่อมาเพื่อนที่ทำงานอยู่ประมง เอาพันธุ์ปลานิลมาให้
ปีต่อมาผมเลยเลี้ยงปลานิลขาย
ปีแรกปล่อย 1500 ตัว ขายได้ประมาณ 20000
ปีที่สองปล่อยเพิ่มเท่าตัว ขายได้เพิ่มอีกเท่าตัวเหมือนกัน
แต่คิดไปมันไม่ค้มค่าอาหาร และเสียความสวยงามไป
เพราะบัวกับนกเป็ดน้ำหายไปเลย(ปลากินบัวด้วย)

ปีนี้ผมเลยเลิกเลี้ยง มีปลานิลเก่าค้างบ่อมั่ง
และปล่อย ปลาสวาย ยี่สก นวลจันทร์ สร้อย ดุก เต่า
และสารพัดที่พอหาได้ไปแทน
ตั้งใจให้ระบบธรรมชาติกลับมา
ตอนนี้ปลานิลตัวละเกือบ2โล
ใครแวะมาสวนผมมักจะ จับขึ้นมาเผาเกลือ
เป็นอาหารหลักรับแขกอยู่บ่อยๆ
เดี๋ยวเสาร์นี้ถ้าว่างทำ จะโชว์ในจู๋ครัวนะ

แค่นี้ก่อนพิมพ์ในมือถือไม่สะดวก
และขาดรูปประกอบเรื่องด้วย เสาร์นี้ค่อยมาต่อนะ
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2016, 20:58 น. โดย Degreelanna » บันทึกการเข้า
เจ๋ง รอครับ สนใจมากๆ

ทำมั่วๆ ไปเรื่อยๆ

ปีใหม่ว่าจะลงหมู เป็ด ไก่ ปลา กบ กุ้ง

หูย เท่มากๆ กรี๊ดดดดด

ว้าวๆ ทำซุ้มด้วย โห
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15