หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: RSU เป็นฟอนต์ฟรี จริงๆ เหรอ?  (อ่าน 2159 ครั้ง)

กลายเป็นฟอนต์ไทยยอดฮิตที่เห็นไปในทุกสถานที่เลยสำหรับฟแนต์ประจำมหาวิทยาลัยเอกชนชื่อดังฟอนต์นี้

ด้วยความที่เป็นอักษรไทยสไตล์สากลที่มาพร้อมกับการเดินเส้นแบบสบายๆ แถมมีปลายมนนิดๆ ทำให้ถูกใจดีไซน์เนอร์ทั่วประเทศ

แต่ผมดันมีความอยากรู้อยากเห็นไม่เข้าเรื่อง เลยลองพิมพ์อักษรเด่นๆ ของฟอนต์นี้ด้วยโปรแกรม MS-Paint แล้วส่งเข้าไปตรวจสอบใน Whatthefont

กลับเจอผลแบบนี้เข้าครับ

ตัวบนคือ RSU ตัวล่าง 2 คัวคือ Hermes FB

เข้าไปใน Link ของเว็บขายฟอนต์ต่างๆ ที่เคยมี Font Hermes FB อยู่
ปรากฏว่าเป็น 404 ครับ เหมือนฟอนต์จะถูกยกเลิกจำหน่าย แต่ยังเหลือร่องรอยใน Google
ลองใช้ Cache ของ Google เข้าไปดู ปรากฏว่ามันมีราคาระบุไว้ครับ

เปรียบเทียบ RSU Bold กับ Hermes FB Semibold
Hermes FB Semibold

RSU Bold

ผมไม่แน่ใจเรื่องสิทธิอนุญาตนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2016, 10:19 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
โห มีเงื่อนงำยังไงไม่รู้ครับ

ผมเช็กใน Font Info ก็มีข้อความนี้

แอบอ้าง
Copyright (c) 2010 by Bright Side Co.,Ltd. exclusively for Rangsit University. All rights reserved.

แอบอ้าง

แต่เว็บไม่มีอยู่แล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]