หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมลองทำฟอนต์ลาว  (อ่าน 3290 ครั้ง)
            ลองได้ศึกษาฟอนต์ลาวมาระดับนึง ศึกษาภาษาลาวมาบ้าง ก็รู้สึกว่าทำไมวงการภาษาลาวไม่ค่อยมีฟอนต์เจ๋งๆ
ขึ้นมาบ้างวะ เลยว่าจะลองทำฟอนต์ลาวดู ทำง่ายกว่าฟอนต์ไทยอีก ชิ ตัวอักษรน้อยดี เลยเอาลายมือตัวเองวาดลง
อีรัตน์ไป ปรับTrace ดู แล้วเอามาเรียงๆๆๆ ลงเทมเพลต ปรากฎว่าใช้ได้ผลนะ ใช้ได้ดีเลย ก็เลยว่าจะเอามาอวดครับ

สะดวก ง่าย ใช้ในโปรแกรมฝั่งแมคไม่มีปัญหา (ปัญหาคือผมไม่มีคีย์บอร์ลาวนี่แหละ เหลือบ เหลือบ เหลือบ)

ตอนนี้ยังทำไม่เสร็จ ตัวอักษรบางตัวยังเหมือนไทยอยู่
ส่วนเทมเพลตก็เอายูนิโค้ดมาสร้างGlyphsทีละอันๆเอา (เหนื่อยเหมือนกันนะ) อยากจะบอกว่าง่ายครับ

ปล.พิมพ์ในคีย์บอร์ดลาวนะเอ้อ แต่ถ้าพิมพ์ในคีย์บอร์ดไทยก็ไม่มีปัญหาอะไร

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
ทำยากพอดูนะ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
รอดูครับ

แต่ที่เห็นแว็บๆข้างล่างตามทัศนคติผมควรจะเป็นดังรูบที่ผมวาด.....แต่หากจะยืดแบบเดีมก็ไม่เป็นไรครับ :-D
ป/ล: เม้นท์อย่างกับรู้นี้แหละ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2016, 23:34 น. โดย SAONATYPE™ » บันทึกการเข้า

i'm not a type designer
ถ้ามีลายมือลาวน่ารักๆ ใหม่ๆ ก็น่าจะดีเนอะ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]