หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33

ผู้เขียน หัวข้อ: มาวาดรูปเล่นกัน (แตกหน่อ)  (อ่าน 114406 ครั้ง)

ก็เริ่มตามหนังสือบอกอะ ใช้แต่ 300g ทีนี้มันชินกับความหนาไง
แล้วพกพาไปไหนยากด้วย ก็เลยอยากหัดใช้ที่บางลงหน่อย เผื่อพกไปนู่นนี่  อ๊าง~

โวย 300 g.มีอยู่ 1 เล่ม แต่ไม่กล้าใช้เลยค่ะ 555
มันแพงอ่ะพี่แอ้

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
นี่แอ้ให้มาแผ่นนึง
ตั้งไว้บูชาไม่กล้าใช้  fuc yea
วันนี้มีนัดที่งานหนังสือ 4 โมงเย็นครับ
ก็เลยไปฆ่าเวลาที่บางกะเจ้า ไม่เคยไป ค้นมั่วๆ ตอนตีหนึ่งกว่า
เลยพบว่าไปไม่ไกลจากศูนย์สิริกิติ์ คือข้ามเรือตรงวัดคลองเตยนอกก็ถึงเลย
แต่แม่งร้อนมากครับ (ไปตอนสายๆ เที่ยงๆ) แดดเผาตัวพองสุดๆ

และภาพเหล่านี้ได้มาจากการพักหลบแดดครับ

อันแรกวาดในสวนศรีนครเขื่อนขันธ์

ส่วนอันนี้มาวาดเอาทีหลัง ตอนปั่นไปตลาดบางน้ำผึ้งแล้วสู้แดดไม่ไหว
หลบนั่งกินข้าว แล้วเปิดมือถือวาด พอมีเวลาก็เลยใส่สีได้เยอะหน่อย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เราไปรีบๆ เดินๆๆๆ แล้วก็เผ่นเลย
ไม่ได้ชิวอะไรทั้งนั้น
ไว้ไปคลองบางหลวงกันนะ

ปล. ช่วงนี้วาดไม่ได้เรื่องเลย โทษกระดาษใหม่ได้มั้ย หรือโทษ The Mantalist ดี (กำลังติดซีรี่ใหม่)

ชอบอันล่าง ร่มครึ้มฟึ้มฟ้ำ  กรี๊ดดดดด

เห่อจีเพนอยู่หลายวันไม่ได้ได้จับพูกันเลย
เห็นลูกต้นผกากรองแถวบ้านสวยดี
เลยจับมาเป็นแรงบัลดาลใจในการวาด
(อย่าบอกว่าเป็นแบบเพราะวาดไม่เหมือน เป็นแรงบันดาลใจพอ fuc yea)
ยังวาดไม่เสร็จหมดพลัง  ฮือๆ~

ยังไงดีล่ะเนี่ย
โดนใช้ให้มาประกาศโจทย์วาดรูปเล่นประจำเดือนเมษายนครับ
นั่นคือ "Portrait แอน"

fuc yea

ที่จริงก็ไม่จำกัดเทคนิคนะ อยากให้วาดกันมาสนุกๆ กันครับ
ขอหล่อๆ เท่ๆ สไตล์มาริโอ้เป็นอย่างต่ำนะ ต่ำกว่านั้นไม่ต้องมาส่งงาน
ขอบคุณครับ

ส่วนนี่เบื้องหลังที่แท้จริง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โจทย์ยากมาก  กร๊าก

น้องกิ๊กบอกจะทำทิวทะเรียลพอร์ตเทรตสไตล์น้องกิ๊กให้ด้วยล่ะ เรารอดู  กรี๊ดดดดด

วันนี้กระจู๋นี้ก็ได้เติบโตขึ้น
จากสองสามคนในตอนแรก กลายเป็นกรุ๊ปไลน์อีกกรุ๊ปแล้วครับ
ใครสนใจบอกได้นะเดี๋ยวลากให้
เอ๊ะเอาลิงก์ไปเลยดีกว่า
http://line.me/R/ti/g/TU4DuhIMJu

สืบเนื่องจากโจทย์วาดเล่นที่จานกิ๊กตั้งมา
ตูเลยถ่ายรูปเลือกมุมแสงเงาไว้เป็นเรฟเฟอเรนซ์...

จะรอดไหมให้ทาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2016, 10:40 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ขอเป็นผู้ชมนะครับ ไม่สามารถจริงๆ  เจ๋ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
 เอือม เพิ่งเห็นว่าพี่แอนตั้งชื่อเค้า
จิตรกรรมอะไรเล่า

...
ขออยู่สถาปัดได้มั้ยคะ 555

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
กิ๊ก จิดกำ
มาพอร์ทเทรตกันเถอะ
เดือนนี้เราคุยเล่นๆ กันในกรุ๊บ ได้โจทย์วาดพอร์ทเทรตมา
และมีพี่แอนเป็นนายแบบ สำหรับใครที่คิดไม่ออกว่าจะวาดใคร

Tuterial สีน้ำสไตล์กิ๊ก ทฤษฎีไม่ได้แน่นนะคะ
หลักๆ คือก่อนลงสีน้ำ เราต้องร่างรูปก่อน รวมถึงวางจุดที่เป็น Light --> เว้นขาว , Shadow ---> เงา
ถ้าใครอยากได้งานเนี๊ยบไม่มีรอยดินสอ ลองใช้สีไม้ระบายน้ำ ร่างส่วนที่เว้นขาวไว้ได้นะคะ
เพราะเวลาเราระบายไป สีตรงนั้นก็จะละลาย

หลังจากร่างรูปเสร็จก็เริ่มผสมสีค่ะ
Skin tone ที่กิ๊กใช้ เราชอบผสมแดงเข้าไปหน่อย ใส่เหลืองนิดๆ

เสร็จแล้วก็เริ่มลงมือเลยยย
แรกๆ สีพื้นควรลงสีอ่อนไปก่อน แล้วค่อยๆ เพิ่มเงาเข้าไป
จากนั้นค่อยเก็บรายละเอียดเพิ่มเติม แล้วก็มาลงเงาอีกครั้ง

แป๊บๆ ก็เสร็จแล้วค่ะ
ลองวาดกันดูนะคะ

ฮ่าๆ ฮือๆ ดูทีไรก็กลัว

สวยแบบหลอนๆ สวยแบบงงๆ น่ารักน่ากลัว  กร๊าก กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ตาแอน  (แจ๋ว แจ๋ว)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33