หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: [หัดออกแบบ] - ฝากติชมฟอนต์ SNT Anouvong ด้วย!!!!  (อ่าน 12894 ครั้ง)
มือใหม่ครับ, ฝากมิตรสหาย และผู้รู้ทั้งหลายช่วยติชมฟอนต์ SNT Anouvong ของผมด้วยครับ!!
SNT Anouvong เป็นฟอนต์ที่สามารตพิมพ์ได้ทั้ง ภาษาลาว, ไทย และเวียดนาม ออกแบบโดย ชาวนาไท้ (Saona Type)- พื้นที่เล็กๆของคนหัดออกแบบฟอนต์ เป็นฟอนต์ที่ผมต่อยอดจากเทมเพลตของ Suthep Chanchoophol เจ้าของฟอนต์ rtE Contrast และเสรีมเพี่มเตีมตามที่ชชชชชชอบฯ (จริงดิ  (อิอิ) (อิอิ)).

ตัวอักษรลาว

ตัวอักษรไทย

ตัวอักษรลาติน

ทำ facebook cover เล่นฯ  ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ

ทดสอบพิมพ์ดู  ฮือๆ~ โวย ต้องขออภัยด้วยครับที่ผมเอาเนื้อเพลงชาติมาทดสอบ (แบบว่าไม่รู้จะพิมพ์ไร  ไหว้ ไหว้ ไหว้  ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ)

สุดท้ายก็ขออภัยด้วยหากพิมพ์คำไหนผิดไป ไหว้ ไหว้

i'm not a type designer
โอย งามขนาดดดดด

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ออกแบบได้งามหลาย
โตอักษรลาวและไทยงาม  เจ๋ง

ส่วนที่อยากให้แก้ไขโดยส่วนตัวคึดว่า
ควรเฮ็ดตัว ม.ม้าไทย ให้แตกต่างจาก น.นกของลาวจะดีกว่า
เบิ่งมันขัด ๆ กันอยู่นะ
อันนี้ลองฟังความคึดเห็นจากคนอื่นก่อนเนาะ

sometimes you need to let things go.
โอ้ย สวยมากๆ ครับบบบ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ตัว ไ มีเสน่ห์มากๆ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ออกแบบได้งามหลาย
โตอักษรลาวและไทยงาม  เจ๋ง

ส่วนที่อยากให้แก้ไขโดยส่วนตัวคึดว่า
ควรเฮ็ดตัว ม.ม้าไทย ให้แตกต่างจาก น.นกของลาวจะดีกว่า
เบิ่งมันขัด ๆ กันอยู่นะ
อันนี้ลองฟังความคึดเห็นจากคนอื่นก่อนเนาะ

ก็คิดเหมือนกันครับ ที่ทำไว้ก็จะออกแนวมีหัวแต่กลัวว่ามันจะต่างกับพวก และผมก็ตั้งใตว่าจะทำไอ้ตัวที่มีหัวมีรูเพี่มอีกฟอนต์
อารมณ์ประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2015, 12:15 น. โดย KZTVANG » บันทึกการเข้า

โอ้ย สวยมากๆ ครับบบบ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ตัว ไ มีเสน่ห์มากๆ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ขอบคุณมากครับ, แต่ดูเหมือนว่า สระบน & วรรณยุกต์ มาเจอกับ โx ใx ไx มันแถบจะติดกันเลย ^^

โห (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) งามหลาย
งามขนาด  (แจ๋ว แจ๋ว)

กำลังโหลดข้อมูล .....
ตัวนี้ลงตัวมากค่ะ

ไม้โทเท่มากเลยฮะ โดยรวมแล้วดูอ่อนช้อยและอารมณ์ดี (พอตั้งชื่ออานุวงก็เพิ่มความขลัง) ตัวสระเวียดนามที่มี diacritic 2 ชั้นด้านบน ใช้วิธี mark หรือทำที่ละตัวครับ? มันซ้อนกันแล้วดูประหยัดพื้นที่ดี (ผมกำลังหาวิธีทำแบบไม่เปลืองเวลาอยู่)

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
ไม้โทเท่มากเลยฮะ โดยรวมแล้วดูอ่อนช้อยและอารมณ์ดี (พอตั้งชื่ออานุวงก็เพิ่มความขลัง) ตัวสระเวียดนามที่มี diacritic 2 ชั้นด้านบน ใช้วิธี mark หรือทำที่ละตัวครับ? มันซ้อนกันแล้วดูประหยัดพื้นที่ดี (ผมกำลังหาวิธีทำแบบไม่เปลืองเวลาอยู่)
ขอบคุณมากครับ, ทีแรกผมตั้งชื่อ สุกสัน แต่พอมาทำเป็น fb cover ผมเลยตั้งชื่อ อนุวงศ์ แต่ดูเหมือนไม่ค่อยได้อารมณ์สักเท่าไหร่.
ส่วนตัวสระเวียดนั้นผมทำทีละตัวครับทั้งเปลืองเวลา เปลืองเนื้อที่ >.<

โอ้ว สวยครับ  กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ทาง SAONATYPE™ ขอจองคิวปล่อยฟอนต์บ้างครับ ^o^

Font Information:

ชื่อฟอนต์: SNT Anouvong™ (เอสเอ็นที อนุวงศ์™).
สร้างสรรค์ผลงานโดย: SAONATYPE™ (ชาวนาไท้™) / Sengkeo Vangxiengvue (แสงแก้ว ว่างเซี่ยวื่อ). (อิอิ)
ข้อมูลติดต่อ: saonatype@gmail.com, fb.com/saonatype.
ที่ไปที่มาของฟอนต์: http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22975.0.html.
ไฟล์ฟอนต์: https://raw.githubusercontent.com/SAONATYPE/Anouvong/master/SNT-Anouvong-v1.0.0.zip. (อัพเดทครั้งสุดท้ายยย)

Thumbnail::

350x350 px:

960x960 px:

Font Preview:

เป็นภาพวิถีชีวิตของชาวนาลาวในช่วงประมาณ ปี ค.ศ. 1959 และด้วยการที่ผมเป็นแฟนรายการ "หอมแผ่นดิน" ก็เลยคัดลอกเอาข้อความในรายการมาพิมพ์ทดสอบฟอนต์... (อิอิ)

Description:

ก่อนอื่นผมก็ขอขอบพระคุณ หลวงพี่ยิ้ม (Allsmile) กับคุณ Suthep Chanchoophol มากครับที่ได้ให้คำปรึกษามาโดยตลอด และที่ขาดไม่ได้คือเว็บ f0nt.com ที่ได้ทำให้ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องฟอนต์.

ฟอนต์ SNT Anouvong™ จะมีหลากหลายน้ำหนักให้ท่านได้เลือกใช้ คือ ตัว Regular, Italic, Medium, Medium Italic, Bold, Bold Italic. ซึ่งสามารถรองรับได้ทั้งภาษาลาว ไทย เวียดนาม..... หากท่านใดสนใจอย่ารอช้ารีบดาวน์โหลดไปใช้เถีดครับ แล้วอย่าลืมเอามาอวดกันหน่อย  ไหว้ ไหว้ ฮี่...

License:

ไม่อนุญาตให้ทำการแก้ไข, ดัดแปลง, เปลี่ยนชื่อไฟล์ฟอนต์ตัวนี้โดยไม่ได้รับอนุญาตจาก SAONATYPE ™ . นอกเหนือจากนี้ให้ประติบัตตามสัญญาอนุญาตกลางของเว็บ ฟ0นต์.คอม เลยครับ.

สุดท้ายก็ช่วยกันกดไลค์กดแชร์ให้กำลังใจคนสร้างแน่เด้ออออพื่น้อง (เผื่อจะได้มีแรงสร้างฟอนต์ใหม่มาแจกให้ใช้กันอีก).
อ้าว กดถะแม้สูเจ้า ! มัวรออะไรอยู่  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (อิอิ) (อิอิ) ไหว้
ป/ล: ทุกไลค์ ทุกแชร์ของท่าน มีคุณค่าทางจิตใจอย่างมหาศาล  (อิอิ) (อิอิ)
ติดตามได้ที่: https://www.facebook.com/saonatype

SNT Anouvong™ © 2016 by SAONATYPE™ / Sengkeo Vangxiengvue.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2016, 16:26 น. โดย SAONATYPE™ » บันทึกการเข้า

โอ้ว สวยครับ  กรี๊ดดดดด
ขอบคุณที่ชมครับพี่, ผมเข้าไปจองคิวแล้วจร้า ไหว้ ไหว้

ปล่อยเรียบร้อยครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2