หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาฟอนต์ TH-LOPBURI  (อ่าน 4319 ครั้ง)

สวัสดีครับ

ตอนอยู่แถวบ้าน ที่เชียงใหม่ เคยใช้ฟอนต์ชื่อ TH-LOPBURI ในการตัดสติ๊กเกอร์ ทำบอร์ดต่างๆ เพราะดูเป็นราชการ และไม่กินเนื้อที่

ตอนหลังมาทำงานอยู่ยโสธร อยากได้ฟอนต์ดังกล่าว หาในเน็ตก็ไม่เจอ

วันก่อนขับมอเตอร์ไซค์ผ่านโรงเรียนสิงห์สามัคคีวิทยา  อ๊ะ นี่มันฟอนต์ TH-LOPBURI ที่เราตามหานี่นะ

ไม่ทราบว่าท่านใดมีฟอนต์ดังกล่าว หรือฟอนต์ที่มีลักษณะใกล้เคียง ขอหน่อยนะครับ  อยากได้มากๆๆ ครับ
เหมือนจะเป็นฟอนต์ยุค Postscript น่ะครับ ถ้าไม่มีใครเอามา Encode ใหม่ก็จะหายไปตามกาลเวลาเพราะมันใช้งานกับเทคโนโลยียุคปัจจุบันไม่ได้

ปล.ผมก็ตามหาฟอนต์ตัวนี้เหมือนกัน เห็นตามป้ายถนนใน กทม. เพิ่งรู้จักชื่อฟอนต์ตัวนี้ จากกระทู้นี้แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2015, 07:42 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
ครับผม  ฟอนต์นี้ผมเคยได้มาตั้งแต่เล่นคอมพ์ใหม่ๆ (ร้านที่ขายคอมพ์ ก๊อปใส่แผ่นฟล็อปปี้ดิสค์ให้)

ประมาณปี 2538 ตอนนั้นยังใช้วินโดวส์ 3.11 (ออฟฟิช 24) อยู่เลยครับ

ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้วินโดวส์ 95, 98 และวินโดวส์ Me ก็ยังใช้กับออฟฟิช 95 ได้อยู่ครับ

(แต่ไม่เคยใช้กับโฟโต้ชอป เพราะตอนนั้นยังเล่นไม่เป็นครับ หุหุ)
กรี๊ดดดดด เท่มากครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็รู้นะครับว่า กระจู๋นี้ มันนานแล้ว แต่อย่างน้อยก็ได้แสดงความคิดเห็นบ้างก็ยังดีคับ ไม่คิดจะขุดขมันขึ้นมาหรอกคับ แต่คิดว่ามันก็เป็นประโยชน์ สำหรับผู้ที่หาฟอนต์นี้อยู่ อย่างตัวผมเองเป็นต้น  เมื่อไม่นานตอนใช้วินโดว์ XP ผมก็ยังได้ใช้ทำป้ายซอยต่างๆ ตัดสติ๊กเกอร์ แต่พอเปลี่ยนมาใช้วินโดว์ 7 -10  ฟอนต์นี้ก็หายไปเลย ผมคิดว่า ก็ยังมีคนใช้อยู่คับ อย่างงานป้ายจราจรบอกทางของกรมทางหลวง ก็มีใช้เยอะ ป้ายซอยต่างๆก็ใช้ฟอนต์นี้แทบทั้งสิ้น  ส่วนรูปป้ายโรงเรียนที่โพสมาน่ะ น่าจะเป็นการออกแบบด้วยมือครับ คือคิดและวาดเอา ดูแบบจะคล้ายๆกับฟอนต์ TS-LOPBURI (เท่าที่จำได้ ผมว่าจริงๆแล้วชื่อ TS-LOPBURI ผมว่าผมเขียนไม่ผิดแน่ๆครับ เพราะเห็นมันบ่อยๆครับ)  แต่ไม่ใช่การออกแบบมาจากคอมแน่นอนคับ ดูหัวอักษรของจริงเค้า จะไม่กลมเหมือนในรูปครับ หัวจะเป็นวงรี เหมือน ฟอนต์ SADAYU เท่าที่เห็นตอนนี้ คุณวัส โวยวาย จะทำออกมาขายแล้วนะครับ จริงๆแล้วถ้าทำป้ายจราจรบ่อยๆ ก็น่าจะซื้อมาเก็บไว้นะครับ เดี๋ยวว่างๆจะไปหาแผ่นฟอนต์เก่าๆที่เคยซื้อมาใช้ ไม่รู้ว่าจะมีรึป่าวนะ ไม่แน่ใจ มันหายไปนานแล้ว
รู้สึกจะชื่อ วัสสำคัญ ครับ
หน้า: [1]