หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: FL Previewเครื่องหมายพิเศษไม่ได้!!??  (อ่าน 3180 ครั้ง)
ใช้ NaiPol Template3 ทำฟ้อนต์แล้วลองPreview ดู แต่เครื่องหมาย copy right และ Registered Trade mark
ถึงไม่แสดงผล หล่ะคะ แต่พอลองไปเปิดฟ้อนต์ของคนอื่นก็แสดงเครื่องหมายให้เห็นได้ปกติ อันนี้ทดลองGenerateใช้กับโปรแกรม อิลัส6
ก็แสดงผลเป็น "ฉ"กับ "ฎ" รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ถามผิดห้อง ขออภัยค่ะ ^^! แต่ก็รอผู้รู้มาตอบอย่างใจจดใจจ่อ
แล้วตอน generate ออกมาเป็นฟอนต์แล้วพิมพ์ติดมั้ยครับ หรือว่าออกเป็นสองตัวนี้เหมือนกัน

ถ้าพิจารณาจากภาพที่เซฟมานี่ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ unicode ไม่ตรงครับ

ลองเช็คดูให้สัญลักษณ์ copyright อยู่ในช่องรหัส 00A9 / สัญลักษณ์ registered อยู่ในช่อง 00AE ดูครับ

perfectionist
ลองย้ายสัญลักษณ์ไปไว้ตามที่คุณแมมมอสว่า พอgen แล้วก็กลายเป็น ฎ กับ ฉ ดังเดิมอ่ะค่ะ T__T สงสัยต้องลงยันต์ที่ Liga ป่าวคะ ตอนนี้เป็นมือฝึกหัดยังไม่เข้าใจเรื่องกำกับ script Liga เดี๋ยวค่อยๆฝึกฝนทำความเข้าใจไป ขอบคุณค่ะที่ช่วยตอบ เศร้า
ถ้าเข้าใจไม่ผิด NaiPol Template ใช้วิธี mapping ตัวอักษรไทยมาต่อท้ายช่วง ASCII แทนการใช้ Unicode Thai (http://unicode.org/charts/PDF/U0E00.pdf) แปลว่าถ้าคุณต้องการให้ฟอนต์มีตัว copyright หรือ registered หรืออื่นๆ ที่ถูกแทนที่ด้วยตัวอักษรไทย คุณต้องเอา CMAP เดิมออก (ผมไม่รู้ว่าใน FL ต้องทำยังไง แต่ใน FontForge ทำได้) แล้วย้ายตัวอักษรไทยทั้งหมดไปไว้ตามที่ Unicode กำหนดครับ

สรุปสั้นๆ คือ เทมเพลตนายพลไม่รองรับตัวละตินที่เกินช่วง ASCII ซึ่งถูกแทนที่ด้วยอักษรไทย

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
ขอบคุณปรมาจารย์ คุณSungsit ที่มาช่วยแถลงค่ะ แต่แมงกระจั๊ตัวน้อยนี้ ถนัดแต่ด้านออกแบบมากกกว่าด้านเทคนิคที่ลึกซึ้ง
ทั้งที่พักหลังพยายามเกาะติดทุกกระทู้ของเว็บf0nt.comนี้ แต่พอเข้าถึงด้านเทคนิคลึกๆ แล้วรู้สึกสมองมันจะชาๆน่ะค่ะ
แต่ก็จะพยายามทำความเข้าใจให้ได้(ในสักวัน) ปล.นอกจากเว็บf0nt.com นี้แล้วยังเข้าไปหาความรู้จากเว็บคุณ Sungsit ด้วย^^ (อิอิ)
ปล.2 อีกนิด คือหลังจากGen ฟ้อนท์ที่ทำแล้ว ที่บอกว่าพิมพ์อักษรพิเศษบนโปรแกรมอิลัส (ผ่าน keyboard) ไม่ได้ แต่เพิ่งลองไปเปิดเมนู Tpye > Glyphs (ในอิลัส)แล้วดับเบิ้ลคลิกอักษรพิเศษ อิลัสก็พิมพ์อักษระพีเศษอย่างที่เราออกแบบไว้ให้ได้ ก็เลยรู้สึกข้ามปัญหาเฉพาะไปได้ค่ะ
หน้า: [1]