หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับช่องไฟใน FontLab  (อ่าน 3065 ครั้ง)
แบบเวลาเราทำฟอนต์เสร็จเราต้องการที่จะปรับข่องไฟแบบทีเดียวหลายๆตัวครับ เราสามารถทำได้มั้ย หรือต้องเข้ามาปรับทีละตัว ทีละตัวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ได้ครับ มี action เลื่อนเส้นช่องไฟ หาไม่ยากครับแต่จำไม่ได้แล้ว

แต่ระวังเรื่องวรรณยุกต์ด้วยนะครับเพราะมันไม่มีช่องไฟ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าใช้  PC กด Ctrl+T ครับ แล้วหาในนั้นได้เลยจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Fontlab
๑.คลุมดำที่ต้องการปรับช่องไฟ
๒.ไปที่แถบ Tools -> Action Set..
๓.มาเลือกที่ Metrics -> Set Width
๔.ช่อง Set Width to.. ปรับตามต้องการ
(ขออภัยใส่ภาพไม่เป็น)
ขอบคุณทุกคนมากครับทำได้แล้ว เดี๋ยวฟอนต์เสร็จจะเอามาแบ่งปันครับ แต่มันเป็นฟอนต์ที่พื้นฐานมาจากลายมือ เอามาปรับใน Fontlab แห่ะๆ
หน้า: [1]