หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: BSRU Bansomdej [V 2.0]  (อ่าน 28036 ครั้ง)
– ชื่อฟอนต์ :ชื่อฟอนต์ : BSRU Bansomdej [V. 2.0]
ลิงก์กระจู๋: http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22804.0.html
ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/wisit.po
ลิงค์ไฟล์ฟ้อนต์ : https://www.behance.net/gallery/26859487/BSRU-BansomdejFree-Font

– ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej [2.0]
เป็นฟ้อนต์ที่ออกแบบขึ้นเพื่อใช้ในกิจการการสื่อสารสำหรับมหาวิทยาลัย ฟ้อนต์ version 1.0  ได้เผยแพร่เมื่อเมื่อต้นปี (2558) เฉพาะภายในองค์กรเป็นหลัก ต่อมาผู้ออกแบบได้พัฒนาข้อบกพร่องที่พบระหว่างการใช้งานในเวอร์ชั่นแรก โดยหน้าตาของพยัญชนะบางตัวเปลี่ยนไป เช่น ห. จ. เป็นต้น รวมถึงปรับโครงสร้างให้มีมาตรฐานด้านเอกภาพทั้ง glyphs ไทย และ ละติน

ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej พยายามจะสื่อสารบุคลิกเรียบหรูกลิ่นวินเทจจางๆ ที่สะท้อนสมัย ประวัติ อายุขององค์กร (จะเปิดให้ดาวน์โหลดฟรี 5 น้ำหนัก เร็วๆ นี้ครับ)

– ตัวอย่างการใช้งาน

–ไอคอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2015, 01:54 น. โดย Wisit Po » บันทึกการเข้า

• ภาพไอคอนไว้แสดงในหน้าแรกสุด

• ภาพโปสเตอร์

•  ความเป็นมา

ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej [Version 2.0]

ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej จัดเป็นฟ้อนต์ในประเภทฟ้อนต์สำหรับพาดหัว (Display type) ผู้ออกแบบประยุกต์รูปลักษณ์จากการเขียนอักษรตามแบบลายมือช่างปากกาปากตัด ควบคุมองศาจุดเริ่มของเส้น (stem) และปลายสุดตัดตรงเพื่อให้องค์ประกอบดูน้อยลง พยายามให้เกิดบุคลิกไทยร่วมสมัย โครงสร้างนุ่มนวล ทรงสง่ามีแบบแผน ความเป็นพื้นถิ่นประยุกต์ สะท้อนสมัย เกียรติคุณความดีงามขององค์กร

แต่เดิม ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej Version 1.0 (ซึ่งมีเพียง 2 รูปแบบ คือ Regular กับ Bold) ได้เผยแพร่ในวงจำกัดเฉพาะใช้ภายในองค์กร เพื่อการออกแบบสื่อสารข่าวสารมหาวิทยาลัย  ต่อมาผู้ออกแบบได้พัฒนาเพื่อให้มีความสมบูรณ์มากขึ้น ฟ้อนต์ BSRU Bansomdej [Version 2.0] มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบพยัญชนะบางตัวให้มีความเป็นเอกลักษณ์มากขึ้น เช่น ค ฅ ศ จ ฐ เป็นต้น และปรับปรุงอักษรละตินให้มีมาตรฐานสากลมากขึ้น เพิ่มรูปแบบอักษรมากขึ้นถึง 6 รูปแบบ ประกอบด้วย Regular, Oblique, SemiBold, Bold, Bold Oblique และ Black

ผู้ใช้ฟ้อนต์ทุกท่าน (ทั้งแบบบุคคล หน่วยงานราชการหรือองค์กรเอกชนทั่วไป) สามารถใช้ฟ้อนต์ชุดนี้ได้ทั้งแบบส่วนตัวและในงานเชิงพาณิชย์ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายและไม่ต้องขออนุญาตซ้ำ ภายใต้ลิขสิทธิ์การสร้างสรรค์ของผู้ออกแบบ หากต้องการเผยแพร่ฟ้อนต์ชุดนี้ให้ใช้รูปแบบการคอนเน็คลิ้งค์มายังเว็บแห่งนี้ (www.f0nt.com) นะครับ

ขอขอบคุณเทมเพลทฟ้อนต์นายพล 3 จากเว็บ f0nt สมาชิกจากฟอรั่ม และพี่ขจร พีรกิจ (จาก Adobe Community Professional) สำหรับข้อแนะนำด้านเทคนิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2015, 11:15 น. โดย Wisit Po » บันทึกการเข้า
โวย โอ้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โวย โอ้ว

ไหว้
โหดดด โวย

งามหลาย  เจ๋ง

sometimes you need to let things go.
โหดดด โวย

ไหว้

งามหลาย  เจ๋ง

ขอบคุณครับ
ผมได้วางลิ้งค์สำหรับไปยังไฟล์ฟ้อนต์แล้วนะครับ ขอเชิญทดลองใช้งาน
จะยังคงมีปัญหา สำหรับการพิมพ์ใน Indesign กรณีสระอำไม่ออก แต่ก็สามารถแก้ได้ในขั้นตอนการใช้งานคือปลด Ligature ออกก่อน แต่ก็จะมีปัญหาตามมาคือสระลอย ต้องไล่คลิ๊ก Adobe World ready Composer อีกครั้งเพื่อบังคับสระลง

ขอบคุณพี่ขจร พีรกิจ ที่ได้กรุณาช่วยทดสอบใน InDesign และแนะนำให้สามารถใช้งานในโปรแกรมนี้ได้ ดังนี้ครับ
ขออนุญาตปิดโหลดฟอนต์ BSRU BANSOMDEJ ครับ
และขอขอบคุณพื้นที่เว็บไซต์ฟอนต์ดอทคอมเป็นอย่างยิ่งครับ
เปลี่ยนโพสต์เป็น  Private เรียบร้อยครับจารย์ ไหว้
ขอบคุณและรอติดตามการพัฒนางานต่อไปครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]