หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: CLOUD SANS  (อ่าน 5329 ครั้ง)

"Cloud" เป็นโปรเจคต์ฟอนต์ฟรี ที่ผมได้รับแรงบันดาลใจทางแนวคิดมาจากฟอนต์ Open Sans
ซึ่งผมมองว่าฟอนต์ Open Sans นั้นเป็นฟอนต์ฟรีที่มีคุณภาพสูงมาก (ดูได้ที่นี่ _http://www.fontsquirrel.com/fonts/open-sans)
และยังมีน้ำหนักที่หลากหลาย รวมไปถึงการออกแบบที่คำนึงถึงการเป็น webfont อีกด้วย

ซึ่งทีนี้ ผมก็เลยอยากทำขึ้นมาบ้าง อยากให้มันเป็นอีก 1 ตัวเลือกที่เป็นมาตรฐาน (ใช้คำโคตรใหญ่ กร๊าก)
และผมรู้สึกว่าอยากมีฟอนต์สักตัวที่มันจะเติบโตไปกับผม คืออัพเดทเวลาเจอจุดบกพร่อง และยังสามารถเพิ่มน้ำหนักต่อๆ ไปได้อีกในอนาคต

เพราะว่าสืบเนื่องมาจากฟอนต์ Quark เองเป็นฟอนต์ฟรีก็จริงแต่ก็ไม่ได้เป็นฟอนต์ที่ฟรีทั้งหมด และพอมาดูอีกทีมันก็.... ไม่สวยเลยว่ะ กร๊าก

ณ ปัจจุบัน ผมทำไป 5 น้ำหนักซึ่งยังไม่เสร็จสมบูรณ์ และส่วนตัวผมอยากใช้เวลาเช็คมันมากกว่านี้อีกสักนิด

ในแง่รายละเอียดของการดีไซน์ ก็เป็น humanist sans ผสม neo-grotesque นิดๆ
(ถ้านึกภาพไม่ออกลองนึกถึง helvetica ผสม myriad ดูครับ)

แปะไว้ก่อนนะครับ จะอัพเดทเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2015, 11:57 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

perfectionist
ชอบ ก ไก่  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

Reading Learning & Sharing
โอ้ กรี๊ดดดดด
Quark ไม่ได้ไม่สวยหรอกครับ
แต่ในภาษาดีไซเนอร์ที่เป็นคนคลอดมันขึ้นมาโลกต้องบอกว่า "เบื่อแล้ว" กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ กรี๊ดดดดด
Quark ไม่ได้ไม่สวยหรอกครับ
แต่ในภาษาดีไซเนอร์ที่เป็นคนคลอดมันขึ้นมาโลกต้องบอกว่า "เบื่อแล้ว" กร๊าก

จริงครับ โคตรเบื่อเลยเนอะ กร๊าก

perfectionist
ฟอนต์นี้ที่ชาติต้องการ  กึ๋ยๆ
รอนะครับบบ ขายก็ยอม  หื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2015, 20:09 น. โดย DobaKung » บันทึกการเข้า
เจ๋งๆ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
ฟรีหรือขาย

(เชียร์ให้ขาย)
หน้า: [1]