หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอ CS ChatTai  (อ่าน 12322 ครั้ง)
แรงผลักให้ทำฟอนต์ตัวนี้ก็เพราะผมใช้แทปเล็ตระบบ Android แล้วไม่โอเคกับฟอนต์ไทยของเขามากๆ (มันมีนามกรว่าอะไร ผมก็ไม่ทราบ)
ก็เลยออกแบบใหม่ซะเลย แล้วค่อยหาทางจับมันยัดเข้าไปใช้ (เดี๋ยวนี้ใช้แอฟ iFont ช่วย ไม่ต้องรูทแล้ว)

ตอนนี้ทำได้แค่สไตล์เดียว และมีเฉพาะอักษรไทย  กำลังทำอักษรละตินอยู่ครับ ก็เลยยังไม่มีไฟล์มาให้เพื่อนสมาชิกทดลองใช้
ฝากเสนอแนะหน่อยครับ

เท็มเพลต : F0ntUni A
โปรแกรม : FontForge (03-Feb-2015)

ไฟล์ฟอนต์  : คลิกโลด

ทดลองใช้ใน Android 4.2

ทดลองใช้ใน Android 4.4.4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2015, 01:42 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
งามขนาดดดด  กรี๊ดดดดด

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
สุดยอด กรี๊ดดดดด

ที่จริงละตินของ Roboto ก็สวยอยู่แล้วเลยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ ดูดี คงมีฟอนต์ตัวอ่านให้เลือกใช้เพิ่มอีกแล้ว ฟอนต์ไทยใน Android ตัวที่น่าเกลียดคือ Noto Thai ถ้าผมจำไม่ผิด

พอดีผมกำลังปรับปรุงบุญฟอนต์เวอร์ชั่นใหม่ แล้วโครงสร้างมันคล้ายฟอนต์ตัวนี้โดยบังเอิญ ออกแนวแคปซูลเหมือนกัน (ข้างตรง บนล่างโค้ง ประมาณ Sarubun + Roboto + Boonma ที่ผมทำค้างไว้) แต่จะเพิ่มฟีเจอร์ภาษาชาติพันธุ์และตัวอักษรลาว (ปรับปรุงจากบุญโฮมอีกที) แต่คาดว่า CS ChatTai คงเสร็จก่อน และผมจะได้โอ้เอ้ต่อไป  คริคริ เพราะฟอนต์ตัวอ่านทำยากตรงที่ต้องทำให้มันอ่านออกในขนาดเล็ก แต่ถ้าเน้นใช้งานกับ smart phone ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะความละเอียดของจอสูงกว่า PC

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
สวยดีครับ ดูให้อารมณ์จริงจัง น่าเชื่อถือด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้

ตั้งแต่ฟอนต์สารบัญ ได้รับความนิยม ผมก็รู้สึกไปเองว่า แนวแคฟซูล จะเป็นเทรนด์ใหม่ของฟอนต์ไทย เลยลองทำออกมาดู ก็ปรากฏว่ามันงามตาดีแท้  ยิ้มน่ารัก

ยอมรับครับว่า เวลาทำ ต้องหลบหลีกฟอนต์สารบัญ พี่บุญ และพี่Roboto สุดชีวิต เบาใจหน่อยก็ตรงที่ฟอนต์รุ่นพี่ทั้งหมด เซ็กซี่มีส่วนเว้าส่วนโค้งมากกว่าตัวที่ผมกำลังทำอยู่นี้

อักษรไทยที่ผม อยากขอความความเห็นมากที่สุด ย.ยักษ์ ครับ ว่า รูปลักษณ์นี้ โอเคหรือยัง

อ้อ ลืมบอกไปว่า ผมตั้งชื่อฟอนต์นี้ว่า "ชาติไท"  (ไม่มี ย.ยักษ์)
โอ้ อย่างสารบรรณนี่ บางทีผมใช้ก็ลำบากนิดหน่อยตรงที่ปล้องมันแคบน่ะครับ ตัวนี้ขยายข้างออกมาเหมาะทำ UI เลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไฟล์ฟอนต์ มาแล้ว เกย์แอบ  ฝากทดสอบให้หน่อยครับ
ตัวนี้ใช้งานกับงานพิมพ์ได้ตามปกติ เพียงแต่ไม่แนะนำให้ทำเป็นตัวเนื้อหา เพราะเส้นอักษรหนาเกินไป พอเรียงกันหลายบรรทัดแล้วจะดูไม่สวย

ผมจึงเน้นการใช้ทำเป็นตัวโปรย ตัวพาดหัว และใช้เป็น UI บนมือถือและแท็ปเล็ต จะพอเหมาะกว่า
วิธีก็คือ แค่โหลดแอฟ iFont มา แล้วก็ดึงฟอนต์ ซีเอส ชาติไท เข้าไป เท่านี้ก็ใช้ได้แล้ว 
เท่าที่ทดสอบ แสดงผลได้ดีครับ บริเวณไหนที่ดึงฟอนต์ชาติไทมาแสดงผลไม่ได้ มันก็จะดึงฟอนต์ดั้งเดิมของเครื่องมาแสดงแทน

ส่วนจะนำไปใช้บนเบราเซอร์ ผมทดลองแล้ว ดูอึดอัดไปหน่อย สู้ฟอนต์ซีเอส ประกาศ ไม่ได้ครับ
สวยมากๆ ครับ กรี๊ดดดดด

ส่วนนี่เอามาลงใน Font Book ของแมค เจอวรรณยุกต์ติดสระบนนิดหน่อย

ขอบคุณมากครับคุณแอน   ไหว้

แก้ไขเรียบร้อยครับ  เจ๋ง
  • ชื่อฟอนต์ :  CS ChatThai (ชาติไท)
  • ไฟล์ฟอนต์ :  http://www.madmenwriter.com/CSChatThai.zip
  • ลิงก์กระจู๋ :  http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22666.0.html
  • ข้อมูลการติดต่อ : raveetavan@gmail.com
  • สรรพคุณ :  CSChatThai (ชาติไท) ฟอนต์ไทยแนวแคฟซูล ตัวอ้วน เส้นลำตัวหรือกระดูกอักษรลากตรงไม่โค้งคด เหมาะเป็นตัวโปรย พาดหัวหรือข้อความสั้นๆ ไม่แนะนำให้ใช้เป็นตัวเนื้อหาหลายๆ บรรทัด เพราะจะดูอึดอัดเกินไป (พี่แกอ้วนครับ) ตอนออกแบบผมตั้งใจทำมาเพื่อเป็นฟอนต์แสดงผลใน web ใน app และใช้แสดงผลทางหน้าจอ เช่น คอมฯ แท็ปเล็ต มือถือ เป็นหลัก ด้วยเหตุที่ไม่ชอบใจรูปลักษณ์อักษรไทยของค่ายมือถือที่ใช้งานอยู่

ดังนั้น ในไฟล์ที่บีบอัดไว้ ถ้าแตกออกมาแล้วจะมีไฟล์ฟอนต์อยู่ ๒ ตัว
ตัวแรกคือ "CSChatThai" ใช้ในงานพิมพ์ตามปกติ 
แต่ถ้าต้องการใช้เป็นฟอนต์แสดงผลทาง web app หรือทางหน้าจอใดๆ ให้เลือกใช้ "CSChatThaiUI" ครับ

สำหรับผู้ที่ต้องการใช้ในแท็ปเล็ตหรือมือถือ ให้โหลดฟอนต์นี้ไปไว้ในเครื่อง
จากนั้นเปิด google play โหลดแอฟ iFont มา แล้วก็ดึงฟอนต์ CSChatThaiUI เข้าไป เท่านี้ก็ใช้ได้แล้ว

• ตัวอย่าง

• ไอคอน

• โปสเตอร์

ชอบมากครับ แต่สังเกตมานานแล้ว เวลาเซ็ตฟอน์ตนี้เป็น layout ใน microsoft word จะมีปัญหาตอนสลับภาษาไทยไปอังกฤษ มันจะตีกลับไป time new romance
หน้า: [1]