หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: TIME LINE เส้นทางการลดน้ำหนักของผมครับ  (อ่าน 4359 ครั้ง)

ตอนนี้ ผมอายุจะ 44 ปีแล้วเทียบกับเมื่อ 6 ปีก่อนสิครับ ตอนนั้นผมยังสนุกกับการดื่มน้ำอัดลม กินของทอด กิน buffet ครับ เอวขึ้นไปถึง 52 นิ้ว น้ำหนัก 260 กว่าปอนด์ เกือบ 130 โล หลังจากนั้นในปี 2009 ผมไปตรวจสุขภาพ พบว่าเป็นเบาหวาน diabetes type 2 แต่หมอในขณะนั้นท่านบอกว่า ถ้าคุณลดน้ำหนักได้ ต่ำกว่า 200 ปอนด์  หมอบอกว่า จะหายไปเอง ผมยังไม่ได้ลดอะไรมาก แต่เบื่อหน่ายกับการที่ต้องมารับประทานยา รอรับยาทุก3เดือน จนปี 2010 เดือนตุลา ผมมาคบกับแฟน ผมเธอเป็นพยาบาล ผมเริ่มเบื่อสภาพตัวเอง เริ่มเลือกกินครับ เน้นผัก ปลา เลิกน้ำอัดลม อาหารทอด มันก็ลงไปบ้าง

แล้วผมก็มีความคิดที่เริ่มทำอาหารทานเอง เน้นผักมีเนื้สัตว์บ้าง ออกกำลังกายอาทิตย์ละ 150 ถึง 180 นาที  อาทิตย์ละ5 ถึง 6 วันๆละ30 นาที มันลงไปมาก ต้นปี 2011 ผมบอกหมอทั้ง 2 ท่านขอหยุดยาเพราะระดับน้ำตาลในเลือดต่ำกว่าปกติ หมอประจำให้ผมลดหมอ เหลือท่านเดียว จากเคยมีหมอพิเศษกับหมอ ประจำ จากการหยุดยา มาปีนึง และตรวจเช็คร่างกาย ผมไม่มีความเสี่ยงต่อโรคเบาหวานอีกแล้ว เรียกว่า reverse diabetes ครับ ตอนนี้ผ่านมา 2 ปีกว่าแล้ว เอวจาก 52 เหลือ 36 น้ำหนีกจาก 130 เหลือ 70 กว่าๆ การใช้ชีวิตก็เปลี่ยนไป แต่ไม่ประมาท เช็คน้ำตาลตัวเองอาทิตย์ละครั้ง ตรวจสุขภาพทุกปี แม้แต่หมอยังแปลกใจ 

มาดูแต่ละปีกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับ

26ธันวา 2009 กับ 11 พฤศจิกา 2010

30 มกราคม 2011 ลองดูขนาดแว่นนะครับ

3 กรกกฎา 2011 กับ ธันวา 2009 เอวลดไป 10 นิ้ว น้ำหนัดลดไป 50 ปอนด์ ประมาณ 25 กิโล มีกล้ามเน้อมากขึ้น ไขมันลดลง รอบอก 45 นิ้ว

17 กรกฎาคม 2011

18 กุมภาพันธ์ 2012งานศพปู่กับงานแต่งงานน้องสาวปี2010ต้นปี

แฟนผมก็ลดด้วยครับ

29 เมษายน 2012

14 สิงหาคม 2012

ไล่มาตามปี จัดให้ครับ สังเกตไหมครับว่า ผอมแล้วจมูกโด่งขึ้น55

แบบเต็มตัว แบบขั้นตอน ไล่มาตามปี

ผมชอบเก็บภาพเปรียบเทียบตัวเองที่ผ่านมาครับ ว่า เราจะไม่กลับไปอ้วนอีกระหว่าง ตุลา 2010 กับ เมษา 2013

15 สิงหาคม 2013

ถ้าอยากลดเร็วใช้สูตรอาหารตามนี้ครับ

ผมไม่ทานข้าว เพราะกินข้าวโอ๊ตตอนเช้า ผสมโยเกิร์ต ไข่ขาว blue berry, black berry raspberry และ protein shake 1 ถ้วย ตอนเช้าทานหนักมาก

carbohydrate ผมจะได้จากผัก+ ผลไม้ ครับ แต่ได้ fiber , vitamin เยอะด้วย

สาย apple 1 ลูก หรือ almond+walnut+pistachio ครับ

อาหารกลางวันครับ จัดไป3วัน จันทร์ อังคาร พุ ธ เพราะผมมีกล่องข้าวแก้วแค่3กล่องและเพื่อความสดครับ จะทำใหม่คืนวันพุธ เผื่อ กลางวันพฎหัส ศุกร์

ตัวยืนหลัก เนื้อสัตว์ หมักพริกไทย ผงกระเทียม
ปลาSALMON อบกินวันจันทร์ กับพฤหัส

อกไก่อบ ไก่งวงบดอบ ไว้เผื่อ วันที่เหลือสลับกันไป เอามันอบพร้อมกันง่ายดี
ผักตัวหลัก broccoli, carrot, celery, asparagus, red bell pepper ครับ บางทีใช้พริกหวาน เขียว เหลืองส้ม ปกติ จะใช้พวกนี้

ผักเสริม วันนี้มี มะเขือเทศกับ เห็ด ปกติจะไม่มีืพอดี เหลือจากวันเสาร์

ก่อนและหลังมื้อนี้สัก2 ชั่วโมงทาน apple 1 ลูก มื้อกลาวันทานตอน11 โมงครับ

เมื่อก่อนทาน ผักสุก หลังๆทานดิบได้เลย ยังไงต้องใส่ microwave ในห้องทำงานอุ่นอยู่ดีครับ

เย็น protein shake ผสม chocolate ปั่นมาจากบ้าน ก่อนหน้านั้นมี apple สักลูก กลางคืนเลิกงาน 3 ทุ่ม ไป fitness 30 นาที ยกเว้นวันศุกร์เลิกเร็ว ยกเว้นวันพุธเลิกงานต้องเตรียมอาหารของ พฤหัส ศุกร์

วันนึงผมทาน apple ลูกเล็ก 3 ลูก ระหว่างมื้อ และดื่มน้ำเยอะครับ

16 กันยายน 2013

ประมวลภาพใบหน้าตั้งแต่ต้น 2010 นะครับ ตอนไปทำ passport ใหม่ๆ หนัก 260 ปอนด์เกือบ 120 กิโลครับ แล้วก็ลดมาเรื่อยๆ จนอยู่ที่ 175 ปอนด์กือบ 80 กิโลครับ มา 3 ปีแล้วตั้งแต่ 2011 ถึง 2014 ถ้าสังเกตหน้าผมจะดูอ่อนลง และขาวขึ้นครับ เพราะนอกจากออกกำลังกายแล้ว ผมเปลี่ยนวัตถุดิบในอาหารเช้าและอาหารกลางวันครับ

22 ธันวาคม 2014

3 มกราคม 2015 ล่าสุดครับ ช่วงรอถ่าย PRE-WEDDING

บทสรุป ลดไป 90 ปอนด์ครับ ประมาณ 40 กิโล จาก 260 ปอนด์หรือ ประมาณ 120 กิโล เหลือ 170 ปอนด์ หรือ ประมาณ 80 กิโลครับ

หากลดไปสักพัก แล้วไม่ลดอีก แสดงว่าร่างกายเข้าสู่ WEIGHT LOSS PLATEAU ที่ราบแห่งการลดน้ำหนักครับ เพื่อจะเผาผลาญcalorie ได้เพิ่มขึ้น ต้องทานมากขึ้นครับ

แต่เป็นอาหาร เร่งMETABOLISM แบ่งเป็น 3 มื้อ และ 3 SNACK ครับ

เช้า GREEKโยเกิร์ต อัลมอนต์ WALLNUT ไข่ขาว ข้าวโอ๊ตครึ่งถ้วย + PROTEIN SHAKE
สาย APPLE 1 ลูก

กลางวัน เน้นCARB ที่ได้จากผักเช่น BROCCOLI, CARROT คลื่นช่่าย +
ไก่ ปลา หมูไม่ติดมัน

บ่าย ALMOND+WALLNUT หรือ APPLE

เย็น PROTEIN SHAKE

น้ำเยอะๆ หลีกเลี่ยง อาหารแปรรูป สำเร็จรูปจำกัดเกลือ น้ำตาล ไม่ทานอะไรหลังทุ่มครับ

หนักเช้า กลางวัน เบา เย็นครับ

ออกกำลังกาย CARDIO 30 นาที 2-3 วันครับ

WEIGHT TRAINING 3 วัน เล่นเฉพาะส่วน

ศุกร์หลัง หัวไหล่ TRICEPS

เสาร์ อก BICEPS

อาทิตย์ ขา

พักร่างกาย1-2 วัน

การมีสุขภาพดีคือสิ่งที่ดีที่สุดครับ  ผมทำชมรมCOSPLAY มาตั้งแต่ปี 2008 แต่เพิ่งมาคอสเองตอนปลายปี2012 ครับ เพราะหาเสื้อผ้าใส่ยาก

หวังว่ากระทู้นี้คงเป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆท่านนะครับ

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง

ผมกำลังพยายามออกกำลังกายอยู่เลย
เห็น Time Line นี้แล้ว ต้องฮึดมากกว่าเดิมแล้ววว

หล่อกันเลยทีเดียว เจ๋ง

เจ๋ง เยี่ยมมาก น่าเอาไปลงพันทิป

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นจริงครับ  เจ๋ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เมื่อ22มีนาที่ผ่านมาผมเพิ่งแต่งงานครับ

ผมคิดว่า เอวของผมคงไม่ลดลงไปกว่า 36 จาก 52 อีกแล้ว น้ำหนักคงจะอยู่ที่ 80 จาก 120 ครับ ผมสูง 177 ปรากฎว่า ผมไปค้นพบ หลักโภชนาที่เรียกว่า Paleo  Diet แต่ผมยังทานข้าวโอ๊ตอยู่นะครับ ไม่ทานขนมปังหรือ wheat ใดๆ ไม่กินถั่วเมล็ดอ่อน เลิกทานนม หันมาทาน นมalmond แต่ยังทานกรีกโยเกิร์ต ไม่ทานของปรุงด้วยน้ำมันพืชยกเว้น น้ำมันมะกอกและน้ำมันมะพร้าวนะครับ ทานเนื้อสัตว์แค่ไก่กับปลาครับ

ที่สำคัญคือผมแข่งเดินกับภรรยาครับผ่าน app ที่ link กับ wristband  ซึ่งผมแพ้ตลอดครับ แม้ว่าเรายังอยู่ห่างกันคนละประเทศด้วยภาระหน้าที่การงานของเธอที่รอวันครบอายุราชการที่จะย้ายมาอยู่ด้วยกัน

13 มิถุนายน หลังจากเปลี่ยนแปลงอาหารและเดินมากขึ้นแค่ ไม่กี่เดือน 

รวมทั้งกึ่งวิ่งกึ่งเดิน 40 นาทีหลังเลิกงาน อาทิตย์ละ 3 วันครับ ที่เหลือเล่นweight 3 วัน พักบ้าง ก็ลงจาก 80 เหลือ 70 กางเกงยีนส์ใส่เอว 32 ได้แล้วครับ six packs ขึ้นมาครับ

ล่าสุดครับ

อันนี้เมื่อเช้าวาน

เพราะกำลังใจและกิจกรรมที่ทำร่วมกันแม้จะอยู่ห่างไกลครับ เลยทำให้ลดได้อีกครับ

จริงๆมีรายละเอียดปลีกย่อยเช่น อาหาร และเครื่องเทศบางอย่างครับ ไว้โอกาสหน้าจะมาแชร์ประสปการ์ณครับ ขอบคุณครับ

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
 เจ๋ง สมความมุมานะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: [1]