หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: งานช่วย ทำให้เสียเพื่อน  (อ่าน 10504 ครั้ง)
ตอนนี้ผมประสบปัญหา จริงๆ ไม่รุ้เหมือนกันว่าจะเป็นปัญหาหรือเปล่า

คือเรื่องมันมีอยุ่ว่า ปกติผมจะรับงานพวกทำการ์ตูนพรีเซนต์ งานตงงานแต่ง
และทั่วไปนะครับ ก็มีบ้างที่ทำเองถ้าไม่ยากมาก และมีบ้างที่จ้างน้องๆ ทำ จ้างพี่กัมส์ทำ

ประเด็นก็คือ ตั้งแต่เริ่มทำทีม เมื่อ เกือบ 5-6 ปีที่แล้ว
จริงๆ ต้องนับตั้งแต่เริ่มจบมหาลัยมาเลย
ผมจะเป็นคนที่เพื่อนๆ จะให้ช่วยทำอะไรพวกนี้บ่อยๆ
และเมื่อก่อนเราก็ถือว่าเป็นการฝึกบวกกับชอบทำอยู่แล้วก็ทำให้
ช่วงแรกๆ ที่ไม่กะเอาเป็นอาชีพอะไรก็สนุกดีอยู่หรอก
พอเริ่มทำทีม ก็ยังมีกลุ่มเพื่อน แวะเวียนมาให้ทำฟรีอยู่บ่อยๆ
อันไหนทำได้เองก็จะทำอันไหนทำไม่ได้ก็ต้องเดือดร้อนทีมทำ
ซึ่งเราก็เป้นคนเสียเงินนั่นแหละ หลังๆ ชักไม่ไหว
คือเลยค่อยๆ บอกไปว่าต้องมีค่าจ้างนะแต่จะลดให้ถูกๆ
เพื่อนก็เริ่มหาว่าเราหน้าเงิน เริ่มไม่ค่อยคุยกับเราแล้ว
ทีคนนุ้นคนนี้ทำให้ได้ อะไรประมาณนี้
ประจวบกับผมไม่ค่อยมีเวลาทำแล้วรับงานมาผมก็แค่คิดอย่างเดียว
นอกนั้นก็จ้างคนอื่นหมด ทีนี้มันก็มีค่าใช้จ่ายจริงๆที่ต้องแบกไว้ค่อนข้างเยอะเลย
และก็ไม่อะไรมากนะ แต่เวลากลับไปคุยกันกับกลุ่มเพื่อน เรากลายเป็นคนที่ดูแย่
เร็วๆ นี้จะมีงานแต่งเพื่อนอีกคน แอดผมเข้าไปในกลุ่มบอกให้ผมทำงานให้หน่อย
ผมบอกผมไม่มีเวลานะ จะแต่งกันต้นเดือนหน้า ผมบอกถ้าทำได้ก็ได้แค่สไลด์โชว์นะ
ก็ไม่เอา ดูไม่พอใจ คือสรุปจะครบกันแค่นี้จริงๆหรือไง เห็นมีค่าแค่เรื่องนี้หรือเปล่า
คิดแล้วก็เซ็งๆ ผมเลยออกมาจากกลุ่ม แต่ก็ว่าจะไม่คิดอะไรมาก
คือไม่รู้ว่าเพื่อนคิดอะไรกันอยู่ มีความเชื่อแบบไหน
แต่ให้เดาเขาคงไม่ได้คิดว่ามันเป็นอาชีพที่ผมใช้หากินละมั้ง
อันนี้ ไม่ได้เอาเก็บมาคิดมากเท่าไร เป็นปัญหาที่ไม่เคยคิดเลยด้วยซ้ำ แต่มาวันนี้ก็มาโดนอีกงาน
ถ้ายังตกลงทำอยุ่ เพื่อนอีก 20 30 ชีวิต ถ้าจะแต่งงาน คงจะใช้มุกเดียวกัน
ตอนนั้นผมคงมีมหกรรมงานฟรีทำไปตลอดชีวิตแน่ๆ
เลยหักดิบอีกครั้งซะเลย

ปล. ใครมีเรื่องประมาณนี้ ก็มาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ เผื่อจะมีวิธีจัดการที่ดีกว่า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่เห็นต้องจัดการอะไร เพื่อนแบบนี้เสียไปไม่เห็นจะต้องเสียดายเลย  กร๊าก
ไม่เห็นต้องจัดการอะไร เพื่อนแบบนี้เสียไปไม่เห็นจะต้องเสียดายเลย  กร๊าก
ตามนั้น

เก่งอะไร อย่าทำให้ใครฟรี  เกรียน
ทำให้ฟรีมีแค่ 2เคส ครับ

ญาติพี่น้องที่ใกล้ชิด และเพื่อนสนิทมากๆ

ซึ่งคนกลุ่มนี้ ไม่ยอมใช้เราทำฟรีๆ แน่ อย่างน้อยก็มีเลี้ยงข้าว   กร๊าก

อืมมม...
ถ้าไม่ได้ทำเองทั้งงาน อย่าฟรีครับ

แต่ทำเองก็ไม่เคยฟรีนะ นอกจากโครตสนิท ซึ่งเพื่อนสนิทตูก็ไม่เคยขอให้ทำฟรีซักคน เก็บเงินถูกไปก็ไม่ยอม
คัดเกรดเพื่อนได้เลยนะของอย่างงี้

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เข้าใจว่าคงรู้อยู่แหละว่าจะได้คำตอบประมาณไหน ก็ตามนั้นนะครับ กร๊าก
ไอ้อะไรแบบนี้แหละที่เป็นระบบคัดกรองเพื่อนตามธรรมชาติครับ

อ้อ ของตูล่าสุดมีเพื่อนสมัยมหาลัยของเมียให้ช่วยออกแบบนั่นนี่ในงานแต่งงานให้
ก็เออ ทำก็ได้ไม่น่ายาก พอเห็น  requirement แล้วแบบ fuc yea
ยิ่งใหญ่อลังการในระดับที่ถ้าเป็นงานจ้างตูก็คิดแพงมากๆ แน่นอน

เลยไม่ว่างด่วนเลย อ๊าง~ ซึ่งก็ดีนะที่เพื่อนเข้าใจและเกรงใจ
(แต่ก็ไม่ว่างจริงๆ นั่นแหละ ปั่นต้นฉบับอยู่)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่าห์..คำตอบคงคล้ายพี่ๆคงไม่สร้างอะไร ผมขออีกเรื่องนึงนะพี่แต่อีกทรงนึงคือผมเริ่มจากคนรู้จักกันมาขอให้ทำอะไรก็ตาม ผมจะบอกราคาคิดตังค์มันหมด ไม่สนสกิลตอนนั้นเป็นไงจะใช้มือใช้ตีนทำก็จะคิดตังค์ ทำงานละต้องได้เงินเท่านั้น!ไม่มีเงินไม่ทำเสียเวลา#บอกว่ายุ่งและนอนเล่นเกมส์  ..ทำให้ได้รับสายตาคล้ายๆที่พี่คิดกันคือเป็นไอ้เค็มหน้าเงิน และผมดันน้อมรับด้วยคือตั้งเป็นสเตตัสไปเลยว่าตูไม่มีฟรีแน่ๆ ต้องเก็บเงินเลี้ยงชีพให้ได้ซึ่งตอนนั้นทุกบาทแม่งมีค่ามากกับสายงานอะไรพวกการ์ตูนๆยุคเริ่มทำ.. ผ่านมา6ปีทำงานจนพอมีรายได้จากงานเรียกได้ว่า "พอไหว"เนื่องจากมีงานได้จากขายของอีกอาชีพและตังที่วาดการ์ตูนก็เมียเก็บหมด เท่ากับว่าทำเท่าไหร่ก็คุณภาพชีวิตดังเดิม ปลื้ม จนมีเหตุเจอเบี้ยวเงินค่าจ้างก้อนนึง..จริงๆไม่กระทบรายได้ไรมากแต่เนื่องจากเป็นคนคิดมากกก ชอบดูหน้าตาคนที่บอกเราว่าไม่จ่ายตังนะงานนี้ คือกูพลาดมาทำงานจนจบกะมันได้ยังไงละจำมันไว้ เก็บไปคิดเป็นเดือนคนกันเองแม่งทำกันได้ คิดกะตูอย่างนู้นอย่างนี้ปะวะต่างๆนาๆ จนผมมองโลกเปลี่ยนไป.. คือถ้าคนรู้จักใครมาให้ทำอะไรก็จะไม่พูดเรื่องเงินเป็นข้อแรกและ ทำงานให้เหมือนปกติส่งเรฟก็แล้ว ส่งคาแร็คเตอร์ก็แล้ว วาดบอร์ดก็แล้วกว่าจะเขาจะมารู้ตัวถามเรื่องเงินก็อนิเมทไปครึ่งเรื่องละก็เราก็บอกว่าฟรี..ละทำให้จนจบเขาก็เอาตังใส่ซองมายัดให้ นึกว่าตูประชด (รวยแล้ว..ถุย) กับพวกวาดการ์ตูนตัวเองญาติจะชอบกันเหลือเกินเมื่อก่อนคิดตังค์ก็ฟรีไป ได้คำตอบว่าหน้าตอนได้งานฟรีมันขาวใสมีสุข(อิ่มบุญ)ตัดขั้วเส้นเลือดดำกะไอ้เจ้าบอกไม่จ่ายตังนะงานนี้มาก ปล.อาจเป็นช่วงปลงทั้งปีของผมก็ได้หลังเจอเบี้ยวค่าจ้างก้อนหนึ่ง ทำให้ผมมองเปลี่ยนไป ปีต่อไปอาจเป็นคนเดิมขี้คิดตังค์ก็ได้#ชาบูนักเบี้ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2014, 11:22 น. โดย ไก๊...silicone duck! » บันทึกการเข้า

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
ยิ่งคนรู้จักนี่แหละครับยิ่งทำงานด้วยลำบาก ติดลูกเกรงใจ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีกระทู้นี้เข้ามาเป็นคำตอบให้จักรีพอดี
จะบอกว่าคัลต์สัส

http://pantip.com/topic/32968367

ไม่เห็นต้องจัดการอะไร เพื่อนแบบนี้เสียไปไม่เห็นจะต้องเสียดายเลย  กร๊าก

เข้าใจว่าคงรู้อยู่แหละว่าจะได้คำตอบประมาณไหน ก็ตามนั้นนะครับ กร๊าก
ไอ้อะไรแบบนี้แหละที่เป็นระบบคัดกรองเพื่อนตามธรรมชาติครับ

ตามนี้จักรี เลิกคบไปไม่น่าเสียดายด้วยซ้ำนะ
ถ้าเพื่อนกันจริงรักกันจริง มันจะเอาเงินมายัดใส่ให้เราด้วยซ้ำ
พี่เคยถ่ายพรีเวดดิ้งให้เพื่อนสนิท ทำไอ้พวกซุ้มๆ โชว์รูปในงานแต่งให้มัน
เพราะมันขี้อายมาก มันไม่สามารถไปถ่ายรูปกับช่างจริงๆ ได้ เพราะมันเขินมาก
เราก็เข้าใจในเงื่อนไขนะ แต่เราไม่มีฝีมือไง ระดับบ้านๆ มาก
มันก็บอกให้คิดตังค์มา เราก็บอกว่าทำฟรีให้หมดนะ เป็นของขวัญแต่งงาน แถมไม่ได้ดีเท่าไหร่ด้วยซ้ำ
พอเสร็จงาน มันก็แอบเอาเงินมาแอบใส่กระเป๋าให้อยู่ดี เยอะด้วย อันนี้ถึงเรียกว่าเพื่อนกัน

มีกระทู้นี้เข้ามาเป็นคำตอบให้จักรีพอดี
จะบอกว่าคัลต์สัส

http://pantip.com/topic/32968367

อีคนที่ขอให้ทำธงอาเซียนนั่น คิดได้ไงวะ ทุเรศทุรัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2014, 09:37 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

สุดแล้ว เห็นละแทบล้มลงไปกองกับพื้น กร๊าก

งานวานมีเยอะ ขอแบบตังค์เยอะๆ บ้างเหอะ  เจ๋ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เออ วันก่อนเพิ่งโดนไปนี่หว่า
เพื่อนไลน์มา "ว่างเมื่อไหร่"ทำการ์ดขึ้นบ้านใหม่ให้หน่อย จะเอาแบบนี้ ..ส่งรูปตัวอย่างมา..

ตอบไปว่า ถ้ารอว่างน่ะไม่มีหรอกพี่ งานยุ่งมาก จะให้ทำก็พิมพ์ข้อความมาเลย
หายไปพักนึง ส่งรูปบ้านมา กะรูปตัวข้อความมาเป็น jpg
จริงๆ เราพิมพ์สัมผัสนะ แป๊บเดียวแหละ แต่คราวนี้ไม่ยอมว่ะ ก็เลยบอกว่า ไปพิมพ์มาเป็นตัวหนังสือ
เค้าก็บ่นๆ ว่าทำในมือถือไม่ถนัดงู้นงี้ แต่ไม่แคร์ หายไปชั่วโมงนึงก็ส่งเป็นตัวหนังสือมาได้
นี่เพิ่งนึกออกว่ายังไม่ทำให้เค้าเลย อาทิตย์นึงละมั้ง
ก็บอกให้รอว่างไม่ใช่เหรอ รอไปก่อนนะ  กร๊าก

เจอเหมือนกัน แบบนี้เลย อีแคปหน้าจอจากไอโฟนเนี่ย  fuc yea

หน้า: [1] 2 3