หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อาร์ทีอี อกฺษร  (อ่าน 3799 ครั้ง)
แตกหน่อจากกระทู้นี้: rtE_HardLetter ฟอนต์ตัวแรก ฝากด้วยครับ

อาร์ทีอี อกฺษร
ช่วงนี้เป็นช่วงใกล้กลางภาคเรียนที่ 2 ซึ่งกำลังจะจบ ม.3 แล้ว ก็ยังสละเวลา (ขี้เกียจ) มาวาดๆ ฟอนต์เล่นครับ โดยแรกเริ่มฟอนต์นี้มีไอเดียมาจากฟอนต์ Dawnora ครับผม วาดๆ ขีดๆ เขียนๆ ไปๆ มาๆ ก็คิดว่าคล้ายๆ กับฟอนต์ PGVIM เลยลองตรวจเช็ค ก็พบว่ายังไม่เข้าข่าย แต่พอนึกได้ ก็ยังมีฟอนต์ พิกุล แก้วเพชร กับ Lynx อีก ทำให้ตอนแรกคิดว่าคงจะต้อง Cancel ไป (สุดท้ายก็ไม่เหมือนครับ เป็นบุญจริงๆ ไหว้)
ฟอนต์นี้เน้นการเล่นน้ำหนักระหว่างเส้นตั้งกับเส้นนอน เหมือนการสบัดปลายพู่กันไปอย่างพริ้วสง่างาม ในตอนแรกจะเล่นนอนสดด้วยปากกาเน้นข้อความเลย และปรับเปลี่ยนมาเขียนด้วยมือทีละเส้นเอาครับ
ด้วยโครงสร้างง่ายๆ เหมือนตัวต่อ Lego ทำให้ผมสามารถหยิบมันมาต่อเข้าด้วยกัน บิด และปรับเปลี่ยนได้ตามต้องการ แต่ยังคงลักษณะเดิมของมันอยู่
เมื่อผมนำมาเข้าคอมพิวเตอร์ สิ่งที่เห็นได้เลยคือความไม่สมดุลกันในหลายๆ เรื่องเช่น โค้งมากไป งอนมากไป เริศมากไป จะลูกลดทอนลงด้วยความเป็นระเบียบของคอมพิวเตอร์และเส้นตารางมากขึ้น
เส้นตั้งของ บ ใบไม้ นี่เป็นเส้นที่คิดค้นใหม่ (แถสด แถเปื่อย แถไฟไหม้ น้ำร้อนลวกเลยทีเดียว กระซิกๆ) เพื่อลดทอนความไม่สมดุลของเส้นโค้งสองเส้นลง
บางครั้งความขี้เกียจก็นำมาซึ่งดีไซน์ใหม่ๆ ปลื้ม

อยู่ f0nt มาครบ 1 ปีแล้ว ก็ตามอัธยาศัยเหมือนเดิมครับผม เจ๋ง
จานโม่เพิ่งโพสต์ฟอนต์ล่าสุดมาเลยครับ สไตล์เปรี้ยวเยี่ยวราดคล้ายกันเลย (แต่ของจานเขาจะเป๊ะกว่า เพราะนั่นระดับโลกแล้ว)
ตัวนี้สัดส่วนสวยหลายตัวเลย แต่อีกหลายตัวก็ยังดิ้นไม่นิ่งดีครับ
อย่างบางตัวที่มันถ่ายน้ำหนักเส้นจากหนาสุดไปบางสุดแบบค่อยๆ เรียว กับบางตำแหน่งที่อยู่ดีๆ ก็กระชากไปเลย
ก็เลยต้องลองเลือกชั่งน้ำหนักดูครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตัวที่ยังเป็นปัญหาจากความลวกตอนนี้น่าจะยังเป็น ฆ ง จ ฐ ด ธ ผ ฝ ภ ม ครับ น้องดำ
ถ้าซูมออกมาเยอะๆ จะเห็นว่าบางตัวก็ช่องโล่งซะ บางตัวก็กินเข้าไปซะ คงต้องขออนุญาตไปปรับๆ ก่อนล่ะครับงานนี้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2014, 23:13 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
อายุ 14 แต่(ฝีมือ)เหมือน 40 เลยนะครับ

แม้นมิเคยต้องตาเป็นตนตัว
หาได้มัวหม่นหมองมองไม่เห็น
เพราะจงรักภักดียิ่งดวงเพ็ญ
แด่ราเชนทร์ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ ข้าพระพุทธเจ้า ด.ช.สุเทพ จันทร์ชูผล
อายุ 14 แต่(ฝีมือ)เหมือน 40 เลยนะครับ
เห็นด้วยจ้า~~~

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
หน้า: [1]