หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: White Balance  (อ่าน 9521 ครั้ง)
ถ่ายรูปหากินมาแบบบ้านๆ ตั้งนาน จนมานึกได้ว่าควรลงทุนเพิ่มอีกหน่อย (งบ 600 บาท)

เลยจะสั่งซื้อแผ่นเทากลางเจ้านี้ครับ

WhiBal G7 White Balance Card (w/o Commentary) - YouTube
WhiBal G7 White Balance Card (w/o Commentary)

(วิธีใช้ก็คือถ่ายรูปในสภาพแสงนั้นๆ แล้วดูดค่าสีเทากลางจากแผ่น เสร็จแล้วก็เม็มไว้ใช้กับรูปอื่นๆ ไม่ต้องกลัวสีเพี้ยนละ)

ซื้อที่นี่
http://michaeltapesdesign.com/store.html

เห็นรีวิวสารพัดที่เขาบอกว่าคุ้มสุดแล้ว ก็เลยจะกดซื้อครับ แล้วถ้ามีคนอื่นอยากได้ด้วยจะได้ส่งมาไทยถูกๆ หน่อย
ที่เล็งไว้ก็อันแรกสุด ประมาณ 600 บาทเองครับ แต่อันอื่นก็แพงึ้นมาแล้วแต่ความเยอะ แต่ดูแล้วไม่รู้จำเป็นไหม

มีน้าๆ ท่านใดมีอะไรแนะนำเกี่ยวกับอุปกรณ์อะไรแบบนี้ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ่าย raw จำเป็นด้วยเหรอ

ของเจ้านี้ตูไม่เก็ตจริงๆนะ เท่าที่ดูมาการทำ wb ใช้กระดาษขาวหรือเปล่า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
บางทีผมเซ็งๆ เวลาถ่ายมาเยอะๆ ถ่ายหลายร้อยแต่ใช้จริงหลักร้อย
แล้วมันต้องมานั่งแต่งอุณหภูมิสีให้มันเป๊ะอีกน่ะครับ เพราะตอนนี้ทุกอย่างมันคือการกะๆ เอาหมดเลยแม้จะถ่าย RAW
(พอดีมันเป็นเรื่องการขายชุดผู้หญิง ที่คนซื้อจะคาดหวังกับการเห็นของในเฟซบุ๊กให้เหมือนกับของจริงด้วย)

เลยเห็นว่าไอ้แบบนี้น่าจะช่วยได้ปะ ไอ้พวกแผ่นเทากลางอะไรแบบนี้
คือพอนึกออกว่าดูดสีเอาปั๊บจบเลย หรือยังไงเราล็อกค่า Custom White Balance แล้วมันจะได้อย่างที่คิด ก็ไม่นะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตูเดาว่ามันไม่ง่ายอย่างนั้นหรอกมั้ง กร๊าก

คลิปก็ดูต้มตุ๋นหน่อยๆนะ กร๊าก

บ้านเรามันออกเหลืองๆ ถ่ายมาถ้ามีแสงภายนอกเข้ามันก็เพี้ยนหน่อยๆนะ คือไม่ขาวเป๊ะ
ทำสตูปิดดำ ใช้แสงแฟลชล้วนๆ    ล็อค wb เป็นค่า k
น่าจะพอให้การทำ post ง่ายหน่อยปะ

แต่ลองดูก็ดีนะ ตูจะได้หาคนร่วมเจ็บเรื่องแบบนี้บ้างง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2014, 00:15 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ก็อ่านที่น้าๆ ไทยนี่แหละครับที่โพสต์กันไว้ ฮือๆ~

ส่วนเรื่องถ่ายในบ้านใช้ไฟแฟลช ล็อกค่า K อย่างที่บอกเหมือนกันครับ
แต่เวลาเอามาแต่งก็ยังเจอปัญหา เหมือน color profile มันยังไม่ 100% ซะที

ดูจากคลิปแล้วที่แอนจะซื้อมัน impossible ที่จะได้ 100% เป๊ะ ครับ
กะเอาแบบเดิมเผลอๆ จะดีกว่า  กร๊าก

คือถ้าจะลงทุนจริงๆ ก็เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อยซื้อ expoDisc มาใช้ดีกว่าหรือเปล่า  หมีโหด~

http://clickitupanotch.com/2013/01/expodisc/

http://www.kenrockwell.com/tech/expodisc.htm

อ่อ อย่าลืมว่า จอลูกค้าก็ร้อยแปดพันเก้านะครับ
ต่อให้เราปรับสีรูปได้ตรง แต่พอไปดูจอลูกค้า บางทีก็คนละเรื่อง  น้องดำ
อ่อ อย่าลืมว่า จอลูกค้าก็ร้อยแปดพันเก้านะครับ
ต่อให้เราปรับสีรูปได้ตรง แต่พอไปดูจอลูกค้า บางทีก็คนละเรื่อง  น้องดำ

เจ๋ง

ถ่ายให้มันสวยๆไว้ก่อน พอลูกค้าบ่นก็บอกว่าจอกากเอง กร๊าก
ดราม่ามาร์เก็ตติ่ง เจ๋ง

ขอฝากบทกลอนให้แอน

ฉันเยาว์ฉันเขลาฉันทึ่ม
ฉันจึงศึกษาความหมาย
ไวท์บาล้านซ์เอฟสต๊อปอีกมากมาย
สุดท้ายได้กระดาษแค่แผ่นนึง (600บาท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2014, 09:23 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

กร๊าก โอเค งั้นขอบคุณครับ กะเอาเหมือนเดิม

เออ เรื่องสีเพี้ยนในแต่ละจอนี่เฉยๆ ครับ
คือทำมานานจนเข้าใจว่าลูกค้าที่เพี้ยนก็จะเหมือนคนตาบอดสีเลยนะ
คือเห็นภาพในจอเพี้ยนมานานจนรู้สึกว่าพอเจอของจริงแล้วก็ไม่เพี้ยนน่ะครับ งงไหม กร๊าก
ยังไงเราเอาจอแมคเป็นมาตรฐานไว้ก่อน แล้วใครอยากเพี้ยนเป๋ไปทางไหนเขาชินไปเอง

สุดท้ายได้กระดาษแค่แผ่นนึง (600บาท)

กร๊ากกกกก!!!

ทุกวันนี้ใช้ถ่ายรูปสีขาว (ส่วนมากก็เสื้อเพื่อน) แล้วก็ตั้ง custom wb เอา เวลาที่แสงเพี้ยนมากๆ ก็พอได้นะ แต่คงไม่เป๊ะหรอก
แต่เนื่องจากไม่เคยเอารูปไปทำมาหากินอะไร ก็เลยไม่แคร์ ตูชอบของตูงี้  กร๊าก

ป๋ากำลังจะบอกว่า แอนจะเสียค่าโง่หกร้อย
แทนที่จะใช้กระดาษเอสี่ธรรมดาๆ ใช่ไหมครับ  กร๊าก กร๊าก
ถ้าหกสิบนี่พอรับได้นะ แต่หกร้อยนี่แบ่บบบ
มันดูง่อยมากอ่ะ พูดเลอออ  กร๊าก

ดีแล้วอย่าซื้อเลย เจ๋ง
มาดูรีวิวอีกทีโคตรฮามีเช็คความหนาบางของกระดาษด้วย นึกว่ารีวิวไอโฟนอยู่

ปล อยากอ่านรีวิวที่น้าๆเค้าใช้กันมาแล้วมั่งอ่ะ ..มีไหมเผื่อเกิดมันเมพจริงตูจะได้กลับลำทัน กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2014, 19:28 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

หาไม่เจอละ หาอ่านทีนึงหลายสิบอันเลยครับทั้งไทยเทศ
อันที่จูงใจจริงๆ คือของพี่หาวเลยนะ ฮือๆ~

http://youtu.be/XWVkC4D5Lcc

เห็นและ ได้ข้อสรุปชัดๆเลยว่า ต่อให้แอนทำเป๊ะแค่ไหน
ลูกค้าก็จะบอกว่าสีเพี้ยนอยู่ดี

หน้า: [1] 2