หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: rtE Template (EN/TH/LO)  (อ่าน 6934 ครั้ง)
อาร์ทีอี เท็มเพลต (rtE Template)
ละติน, ไทย, ลาว
ใหม่! เทมเพลต Advance และ Basic II ระบบการจัดการสระลาวที่ดียิ่งขึ้น

• ทำไมถึงต้องใช้ "อาร์ทีอี เท็มเพลต"?: เทมเพลตนี้สร้างมาให้มีความเหมาะสมกับการทำฟอนต์ไทยและลาวควบคู่กัน ดังนั้นถ้าคุณกำลังมองหาเทมเพลตที่สนับสนุนภาษาลาวอยู่ คุณมาถูกที่แล้ว (ภาษาไทยยังคงลักษณะเหมือนกับเทมเพลตของท่านนายพลครับ*)
  • ใช้ "อาร์ทีอี เท็มเพลต" ดีอย่างไร?: เทมเพลตนี้ออกแบบในการแก้ปัญหาสระลอยของไทย และใช้หลักการเดียวกันในการจัดของลาว นอกจากนี้ยังสนับสนุนการพิมพ์ภาษาบาลี/สันสกฤตอีกด้วย (เช่น ฐาตุํ ญาติํ)
  • มันจะมีปัญหากับโปรแกรมบางโปรแกรมหรือไม่?: เทมเพลตนี้ใช้ฟีเจอร์ liga, frac, ordn, dlig ซึ่งโปรแกรมปัจจุบันที่รองรับ Opentype สามารถใช้งานได้ไม่มีปัญหา
  • ฟีเจอร์แต่ละฟีเจอร์ทำงานอะไรบ้าง?:
    • ฟีเจอร์ liga เป็นฟีเจอร์ในการจัดรูปแบบสระให้ถูกต้อง
    • ฟีเจอร์ frac ทำหน้าที่เปลี่ยนตัวเลขเป็นเศษส่วน รองรับเลข 1/2 1/4 3/4
    • ฟีเจอร์ ordn ทำหน้าที่เปลี่ยน o a เป็นแบบอยู่สูง
    • ฟีเจอร์ dlig ทำหน้าที่เปลี่ยน ญ ฐ เป็นแบบตัดเชิงสำหรับภาษาบาลี/สันสกฤต
    *ไม่มีฟีเจอร์ ฤา = ฤๅ / ถ้าต้องการเปลี่ยนสระวรรณยุกต์ไม่สามารถพิมพ์ทับไปได้ (User ควรแก้ด้วยการลบแล้วเติมจะดีที่สุด)
  • ใช้ "Basic" ต่างกับ "Advance" อย่างไร?: เทมเพลต Basic จะจัดตำแหน่งสระลาวอย่างง่ายๆ ไม่ซับซ้อน แต่เทมเพลต Advance จะจัดสระลาวด้วยระบบเดียวกันกับภาษาไทย ทำให้มีความสวยงามมากขึ้น (ดูตัวอย่างความแตกต่าง)

อธิบายตัวอักษรพิเศษ
    *กำลังปรับปรุงข้อมูลชั่วคราว*

อธิบาย/ปัญหาทางเทคนิค:
  • เนื่องจากภาษาลาวยังไม่มีการแก้ปัญหาโดยใช้ liga มาก่อน (เพราะเขาใช้ ccmp mkmk mark นำหน้าไทยไปแล้วนั่นเอง ฮือๆ~) ผมจึงแก้ปัญหาโดยทำให้สระมันลอยเคว้งคว้างหรือประหลาดๆ เข้าไว้ เพราะถ้าใช้แล้วมันไม่สบอารมณ์ยังไงก็ยังสามารถอ่านได้แม้จะไม่เปิด liga อยู่ดี ส่วนที่ผมไม่ทำให้มันหลบหาง ປ ຝ ຢ ຟ เพราะผมเห็นหลายๆ ฟอนต์ลาวจัดแบบกึ่งกลางกัน ผมก็เลยนำมาปรับใช้ ณ ที่นี้ (ก็ดีนะ มันลดโค้ดไปเยอะมากๆ)
  • ผมเขียนให้ ฬ มันเปลี่ยนหางให้แล้วนะครับ ถ้าไม่อยากให้มันเปลี่ยนก็จับสั้นมันทั้งสองตัวก็ได้ครับ
  • ต้องการตัดเชิง ญ ฐ ในภาษาบาลี/สันสกฤตให้เปิดฟีเจอร์ dlig นะครับผม
  • ผมตัดทอนหลายๆ ส่วนออกเพื่อให้มันไม่ดูยุ่งยากจนเกินไปครับ
  • เทมเพลต Advance เป็นตัวที่แนะนำที่สุดแล้ว

ดาวน์โหลด
  •  rtE Template Basic 1.0: คลิก (ไม่แนะนำ) ไม่มีให้ดาวน์โหลดอีกต่อไป
  •  rtE Template Basic 2.0: คลิก (แนะนำ)
  •  rtE Template Advance 1.0: คลิก (แนะนำ)

อยู่ในช่วงทดสอบนะครับ พบเจอข้อผิดพลาดประการใดขอให้แจ้งโดยด่วนเลยนะครับ
    อัพเดต 27/09/2014 1.30 a.m. ¦ moo_suthep@hotmail.com
    รูปแบบกระจู๋ส่วนหนึ่งถูกคัดลอกมาจากหน้ากระจู๋เทมเพลตนายพล โปรดใช้จักรยานสามล้อในการอ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2015, 22:10 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
เจ๋ง ขอบคุณครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เทมฯ ตัวนี้ และเทมฯนายพล v.3 
ใช้กับโปรแกรมตระกูล iWork, iText, open office, libre office หรือพวกโปรแกรมพื้นฐานใน OS X 10.10  วรรณยุกต์เลยครับ
แต่กับ เทมฯนายพล v.4 ไม่ลอย (เหงื่อแตกพลั่ก)

ฟอนต์ JS ทุกตัว ก็วรรณยุกต์ลอยเหมือนกัน น้ำตาไหลพรากเลย ฮือๆ~
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ติดตามผลงานได้ที่ www.facebook.com/cm28design
หน้า: [1]