หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับช่องไฟ  (อ่าน 6203 ครั้ง)
ผมทดลองทำ font ใช้ template ของท่านนายพล ครับ ติดปัญหาตรงช่องไฟ ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะครับ

ปรับช่องไฟตามนี้ครับ

แต่ตอนพรีวิว เกิดปัญหาตามวงกลมสีแดงครับ

ต้องปรับแก้ตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับ
อู้ย.. ทำไมเป็นกับ ฤ และ พ ในขณะที่ ธ ไม่เป็นหว่า

ลองกับตัวอื่นเจออีกไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มือน่าจะไปโดน kerning ครับ (สัญลักษณ์ A/V ข้างๆ)

perfectionist
อ๋อ มันเลยมีขีดเส้นๆ เล็กๆ ด้านล่างนั่นใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ ผมความรู้เป็นศูนย์เลยครับ ต้องปรับแก้ยังไงครับ
อยู่หลังบางอักษรก็เป็น บางอักษรก็ไม่เป็นครับ
ลองใช้ Kerning จับคู่ตัวอักษรดูนะครับ(ถ้าคุณอดทนพอทำไปทีละคู่ ทีละคู่ ทีละคู่)
ถ้าเกิดขี้เกียจ ก็ปรับช่องไฟเผื่อๆไว้
ถ้ายังไม่ได้อีก ผมก็ไม่รู้จะทำไงแล้วครับ เพราะ ผมก็แทบไม่รู้เหมือนกัน ผมก็แค่มือสมัครเล่น เอือม

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
ก่อนอื่น ให้เปลี่ยนเป็นโหมด kerning ครับ คือการคลิกลงไปตรงปุ่ม A/V

หลังจากนั้นลองเอาเม้าส์ไปคลิกดูตรงคู่อักษรที่เป็นปัญหาครับ เราจะเห็นเป็นตัวเลขขึ้นมา นั่นคือค่า kerning ที่เราตั้งไว้
(หรืออาจเผลอโดยการกดค้างแล้วลากไปมา ค่ามันเลยเปลี่ยน)

วิธีแก้คือเราก็ลากมันกลับครับผม

perfectionist
โอ๊ว ขอบคุณทุกท่านมากมากครับ แล้วจะลองทำดู ว่าแต่ถ้าผมทำเสร็จ มันพอจะทำแจก ได้หรือเปล่าครับ หรือ ติดปัญหา อะไรหรือเปล่า อย่างที่บอก ผมมีความรู้เป็นศูนย์เลย สำหรับห้องเรียนวิชานี้
ได้สิครับ ยินดียิ่งครับ

เข้ามาศึกษาข้อมูล
หน้า: [1]