หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคะ กระด้งมีคำถามเรื่องย้ายฟ้อน  (อ่าน 10686 ครั้ง)
อ้างถึงกระทู้นี้ของพี่มังกรนะคะ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,6223.0
การแทนที่ฟ้อนท์โดยใช้ Fontlab Studio ค่ะ
กระด้งใช้ Fontlab Studio 5 มาย้านฟ้อนท์ลายมือเห่ย ๆ ของตัวเองไปใส่ใน Tahoma (เลือกต้นแบบซะหรูและโปรเลยนะคะ) แล้วพยายามเซฟไฟล์
แต่เค้าไม่ยอมให้กระด้งเซฟโดยใช้ชื่อใหม่น่ะค่ะ เค้าถามแต่ว่า จะให้ write ทับ Tahoma หรือไม่ แง้ กระด้งไม่ต้องการแบบนั้นน่ะค่ะ
มีวิธีแก้ไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ป.ล. หาที่ตั้งกระจู๋ใหม่เจอแล้วนะคะ (ถึงตั้งอันนี้ได้น่ะค่ะ)
ตอนนี้กระด้งลองทำใหม่อีกครั้งแล้วนะคะ
ขั้นตอนที่ทำมีดังนี้ค่ะ

๑. เปิดไฟล์ฟ้อนท์นายพลขึ้นมาค่ะ
๒. เปิดไฟล์ฟ้อนท์ลายมือของกระด้งที่สร้างเองด้วยแอพในไอแพดค่ะ
๓. ก๊อปปี้ฟ้อนท์จากไฟล์ของกระด้ง ไป paste ลงบนฟ้อนท์นายพลทีละตัว ๆ ค่ะ (มันทรหดมากค่ะ)
๔. แก้ font info ตามที่มีพี่ ๆ เคยแนะนำไว้ในกระทู้เก่า ตรงนี้ก้ชื่อไฟล์เป็นชื่อใหม่หมดค่ะ
๕. Generate Font แล้วเซฟชื่อใหม่
๖. หลังจากเซฟแล้ว เปิดไฟล์มา install font แต่ระบบไม่ install ให้ในชื่อใหม่นะคะ กระด้งก็เลย install ชื่อนายพลไป (ในเครื่องไม่มีฟ้อนท์นายพล จึงไม่ต้อง write ทับค่ะ)
๗. เอาฟ้อนท์ที่ install มาลองใช้ในโฟโต้ชอป ปรากฏว่า สระยังลอยอยู่ค่ะ  อู้ย.. อู้ย.. อู้ย.. อู้ย..
มัน....ช่างโหดร้ายอะไรเช่นนี้  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
พี่ ๆ ช่วยด้วยค่ะ ต้องทำอย่างไรคะ สระจึงจะไม่ลอยน่ะค่ะ
 (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
ทะ...ทำไม
มีคนอ่าน ๑๓ คน
แต่ไม่มีใครตอบเลย
 โวย โวย โวย โวย โวย
วรรณยุกต์ลอย ลองดูในชุดวรรณยุกต์นะครับ มันมี 4 ชุด อาทิ ไม้เอกlowleft ไม้เอกlowright ฯลฯ ตรงนี้ต้องปรับระยะดูนะครับ

แต่ถ้าปรับระยะแล้ว แต่ไม่แสดงผลใน photoshop
ก็คงน่าจะลืมติ๊กค่า opentype ใน photoshop มั้งครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ลองจับหน้าจอ Font Info มาให้ดูครับ 4-5 หน้าแรก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวกระด้งจับหน้าจอมาให้ดูนะคะ จับยากค่ะเพราะมันวิ่งไวค่ะ   (อิอิ)
เรียนพี่เลย์อิจิ กระด้งชื่นชอบผลงานขอบพี่เลย์มากค่ะ จะขอติดตามเป็นแฟนคลับตลอดไปนะคะ
เข้าเรื่องค่ะ ติ๊ก open type ทำยังไงคะ แล้วสระสี่เหล่าทัพคืออะไร อยู่ตรงไหนของโปรแกรมคะ
กระด้งมีชั่วโมงบินในการใช้ font lab 1 วันค่ะ  เศร้า
ตูมีสาวกกะเค้าด้วยวุ้ย กร๊าก ขอบคุณครับ

คาดว่าน่าจะทำวรรณยุกต์มาชุดเดียวแน่ๆ

ลองดูที่ชื่อแต่ละตัวดูนะครับ
หรือ ลองดูในหมวด สอนฟอนต์ ดูครับ รู้สึกจะมีเรื่อง template เขียนไว้อยู่หลายคน

ปล. ตอนนี้ใช้ template ของใครดีหว่าแอน หลังๆเห็นมีหลายคนทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2014, 21:15 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ถ้าแนะนำมือใหม่ก็ของนายพลนั่นแหละครับ มันใช้ได้กับทุกโปรแกรมโดยยังไม่งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่ ๆ อย่าคุยแบบรู้เรื่องกันสองคนสิคะ กระด้งมีชั่วโมงบินหนึ่งวันเท่านั้นเองนะคะ นับวันนี้ด้วยรวมเป็นสองวันค่ะ  ยิ้มน่ารัก อิอิ ภูมิใจค่ะ
เข้าเรื่องค่ะ  ลันล้า

พอพี่แอน (ทำไมชื่อเหมือนผู้หญิงล่ะคะ) บอกว่าให้จับหน้าจอ font info มาสักสี่ห้าจอ กระด้งก็ร้องจ๊ากเลยค่ะ สรุปคือ กระด้งเปลี่ยน font info แค่หน้าเดียวค่ะ  ฮิ้ววว ชั่วโมงบินหนึ่งวัน หวังว่าพี่ ๆ คงอภัยนะคะ    (เหงื่อแตกพลั่ก)

ตอนนี้เปลี่ยนมันหมดทุกหน้าเลยค่ะ ใช้ไฟล์ฟ้อนท์นายพล ลบชื่อพี่นายพลออกหมด ใส่ชื่อกระด้งแทนแบบเนียน ๆ ไปแล้วค่ะ  เกย์แอบ

เสร็จแล้วก็เซฟแล้ว install
กรี๊ดดดดดด สำเร็จแล้วหนึ่งเปลาะน้อย ๆ

ทีนี้ก็มาเปิด Photoshop แล้วลองพิมพ์ดู
มันเป็นแบบนี้เลยค่ะพี่ ๆ   เศร้า
ป.ล. ลายมือสวยใช่มั้ยล่า   ปลื้ม

กระด้งเข้าใจว่า เราแค่ย้ายตัวอักษรจากไฟล์ฟ้อนท์ของกระด้ง มาใส่ในไฟล์ฟ้อนท์ของพี่นายพล ก็น่าจะเรียบร้อยโรงเรียนจีนไม่ใช่หรือคะ ถ้าจะให้กระด้งจัดวรรณยุกต์สี่เหล่าทัพ กระด้งทำไม่เป็นน่ะค่ะ  อู้ย..

พี่เลย์รูปหล่อช่วยชี้โพรงให้กระรอกด้วยค่ะ
ไม่ใช่ครับ

วรรณยุกต์มีทั้งหมด สี่ชุด

- ไม่มีชื่อ(upperright)   เช่น  กี่ นี่
- upperleft  เช่น ปี่ ฝี่
- lowleft เช่น ป่ ฝ่
- lowright เช่น ก่ บ่

สังเกตว่าตำแหน่งมันต่างกัน

วิธีการคือจัดตำแหน่งใหม่ ลากๆเอา

จบจ้ะ

แต่เรื่องฟอนต์มันมีอีกหลายเรื่องยังไงลองไล่อ่านดูเด้อ (ในสอนฟอนต์)

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขอบคุณค่ะ
หล่อ ใจดี ทำฟ้อนท์เก่ง สปอร์ต กอทอมอ
กระด้งจะขอเป็นแฟนคลับพี่เลย์ตลอดไปค่ะ
เมียพี่เขาดุนะครับ (นี่ เตะตัดขา)

หน้า: [1] 2