หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: UPC Hyacinth ดาวน์โหลดได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 5638 ครั้ง)
สวัสดีครับ

ตอนซื้อแมคมาใหม่ๆ มันมีฟอนต์ UPC มาให้ในเครื่องครบทุกตัวเลยครับ ทีนี้พอผมฟอร์แมตเครื่องใหม่มันก็หายไปหมดเลยยย  ง่ะ ผมเลยโหลดฟอนต์ทุกตัวกลับมาได้ครบ (ใช้แมคที่ร้านส่งอีเมลมา) แต่ปรากฏว่า UPC Hyacinth มันไม่ใช่แบบเดิมกับอันที่มากับเครื่องทีแรกอ่ะครับ ที่มากับเครื่องมันจะเป็น UPC Hyacinth ที่มีหน้าตาคล้ายๆ DB Fongnam เลย

อยากทราบว่าจะหาฟอนต์ UPC Hyacinth เวอร์ชั่นคล้าย DB Fongnam ได้ที่ไหนครับ
โอ้ เรื่องฟอนต์ที่ไม่รู้ว่าแท้หรือเถื่อนนี่ผมไม่สันทัดครับ เอาจริงๆ คือไม่รู้ว่าเขาแปลงมาโดยถูกต้องหรือเปล่า เพราะไม่น่าจะมีเนอะ
ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
UPC ไม่แน่ใจเรื่องสิทธิ์รอนุญาตในปัจจุบันว่ายังขายอยูหรือเปล่า
แต่สมัยก่อนเป็นฟอนต์ขายเหมือนกันกับ PSL, DB
แต่ให้คอนไซเดอร์ว่าเป็นฟอนต์ขายไว้ก่อนจะดีท่สุด

ถ้าคำว่า UPC/New ต่อท้ายชื่อฟอนต์ หมายถึงเป็นฟอนต์ชุดที่แถมมากับ Windows ได้แก่ Angsana, Browalia, Cordia,
Dillenia, Eucrosia, Freesia, Iris, Jasmine, Kodchiang, Lily

แต่ถ้า UPC นำหน้า และมีชื่อนอกเหนือจากที่กล่าวมา จะไม่ใช่ฟอนต์ที่แถมมากับ Windows แต่เป็นฟอนต์ที่ทาง UPC ทำมาขายนั้นเอง เช่น UPC Rose, UPC Quackerlady หรืออีกหลายตัว(จำได้ไม่หมด)

แนะนำว่าให้หา DSN Kamon มาใช้งานครับ เหมือนฟองน้ำแต่มีน้ำหนักเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2014, 15:53 น. โดย LoveBeat » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]