หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือค่ะ สร้างฟอนท์ด้วยไ  (อ่าน 6065 ครั้ง)
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

รบกวนพี่ ๆ ที่มีความรู้เรื่องการสร้างฟ้อนท์หน่อยค่ะ คือกระด้งสร้างฟ้อนท์ลายมือขึ้นมาใช้งานเองโดยสร้างจากแอพในไอแพดที่ชื่อว่า Font Maker แล้วเซฟไฟล์ไปใส่ในคอมพิวเตอร์
จากนั้นก็เอามาใช้กับโปรแกรมโฟโต้ชอปค่ะ ปัญหาคือมีสระลอย และสระเลื่อน (คือมันไม่ตรงกับตัวอักษรค่ะ) มากมาย ต้องมานั่งเคาะทีละตัว ๆ ค่ะ
อีกปัญหาหนึ่งคือ เวลาเอาฟ้อนท์ตัวนี้ไปใช้ในโปรแกรมอื่น เช่น ใน Word มันจะเปลี่ยนสระและวรรณยุกต์เป็นรูปสีเหลี่ยมค่ะ

พอจะมีโปรแกรมไหนเอามาแก้ไขได้บ้างไหมคะ กระด้งอยากแก้ที่ต้นเหตุนะคะ คือแก้ที่ไฟล์ฟ้อนท์ให้ใช้งานได้กับทุกโปรแกรมแบบของพี่เลย์อิจิน่ะค่ะ (แต่ใช้โปรแกรมอื่นไม่เป็นนะคะ Illustrator ก็ใช้ไม่เป็นค่ะ ใช้โฟโต้ชอปทำอาร์ตเวิร์คมาโดยตลอดค่ะ)

ช่วยด้วยค่ะ

ป.ล.ค้นหาคำตอบในฟอรั่มแล้ว หาไม่เจอค่ะ
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
กรี๊ดดดด กระด้งเป็นเหาหรือนี่  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
กร๊าก เหา

แบบนี้ต้องเปิดโปรแกรม Fontlab (ไม่ฟรีนะ) แล้วก็อปฟอนต์ในตารางทีละตัวๆ
เอาไปแปะในเทมเพลตฟอนต์ที่มันสามารถใช้ได้กับทุกโปรแกรมครับ ในที่นี้คือเทมเพลตนายพลก็ได้

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,16775.msg1343523.html#msg1343523
ลองอ่านคร่าวๆ จากนี่ครับ พอเข้าใจหลักการนิดๆ แล้วก็ลองทำดู

ส่วนการก็อปปี้ไม่ยากครับ กด Ctrl ค้างไว้แล้วจิ้มๆๆ แต่ละช่อง เหมือนเลือกเลเยอร์หลายๆ อันใน Photoshop
แล้ว Ctrl+C ก็อปจากฟอนต์ของคุณกระด้ง --> Ctrl+Alt+V ไปวางในเทมเพลตนายพลต้นแบบ

ทำแบบนี้จนครบ เสร็จแล้วแก้ไข Font info เป็นชื่อฟอนต์ของคุณกระด้งเอง ก็ใช้ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณพี่ยักษ์มากค่ะ  ยิ้มน่ารัก   ไม่น่ายาก แต่เสียเงินนี่สิ  ไม่ล่ะ
 โวย กรี๊ดดด มันแพงมากค่ะ กระด้งต้องการใช้งานกับฟอนท์ของกระด้งอันเดียวเองค่ะ ซื้อมาไม่คุ้มแน่ๆค่ะ  ฮือๆ~
มีใครรับจ้างทำไหมคะพี่ยักษ์   อู้ย..
ฮ่าๆ ฮือๆ ไม่น่าจะมีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แง้  ฮือๆ~ ใช่ซี้~
กรี๊ดดด ได้รับการโปรโมทเป็นแมงกลิ้งขี้แล้ว  โวย  อู้ย..
งั้นกระด้งสร้างฟ้อนท์ใหม่ด้วยซอฟท์แวร์อื่นดีไหมคะ มีอะไรที่ถูกๆให้ใช้บ้างคะ แอพในไอแพดนี่คิดว่าแพงแล้วนะคะ คิดเป็นเงินไทยสามร้อยกว่าบาทแน่ะ  หยี
ถ้าที่ฟรีๆ ก็มี FontForge ครับ แต่ใช้ยากมากๆๆๆ
เอาจริงๆ คือการทำงานกับภาษาไทยยังไงก็ต้องพึ่งความสามารถของโปรแกรมแอดวานซ์ๆ หน่อยน่ะครับ

ชิ มีแต่ข่าวดีนะคะ
แต่กระด้งจะไม่ท้อถอยค่ะ  อู้ย..

ยังเป็นแมงกลิ้งขี้อยู่เลย  ฮือๆ~
พี่ ๆ คะ กระด้งหาที่ตั้งกระจู๋ใหม่ไม่เจอค่ะ  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
มีคำถามค่ะ แต่ตั้งกระจู่ใหม่ไม่เป็นค่ะ มันอยู่ตรงไหนคะ  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ แง้ ๆ ๆ ๆ ๆ
กร๊าก ตอนนี้เจอแล้วสินะครับ

เจอแล้วค่ะ คริคริ
หน้า: [1]