หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมทดสอบ Thai Font Template  (อ่าน 596304 ครั้ง)
เห็นการทุ่มสุดตัวของคุณSungsit แล้ว น้ำตาจะไหลครับ  ไหว้ ฮือๆ~

๑. บาลี-สันสกฤต ใช้เลขไทยเป็นเลขล็อกครับ  (อิอิ)  (สมัยที่ยังเรียนอยู่ ถ้าหลงเขียนเลขอารบิกส่ง โดนอาจารย์ตัด ๑ คะแนนแน่ะ)  ส่วนบาลี-สันสกฤตโรมัน ใช้เลขอารบิกครับ

๒. ผมพลาดไปถนัดเลย พอกางตำราดูพบว่านอกจาก Ṁ ṁ Ā ā Ī ī Ñ ñ Ṇ ṇ แล้วก็ยังมี   Ḥḥ  Ṭṭ  Ḍḍ  Ṅṅ  Śś  Ṣṣ  Çç  Ḷḷ   Ūū  Ŋŋ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2014, 10:15 น. โดย raveetavan » บันทึกการเข้า
จะว่าไปมันก็เกินจาก Windows-874 เยอะเหมือนกันนะครับ ใน Unicode มีตัว precomposed ให้ แต่ผมไม่แน่ใจวิธี input เวลาพิมพ์นี่ทำยังไงครับ? พิมพ์ตัวละตินตามด้วย diacritic ล่าง-บน เหมือนไทย หรือมีแป้นพิมพ์เฉพาะเลย? คือถ้าแยกพิมพ์ทีละตัวก็ต้องทำ liga หรือ mark เพิ่ม ซึ่งผมยังไม่อยากเพิ่มฟีเจอร์ตอนนี้ กลัวเจอบั๊กประหลาดๆ อยากให้ใช้ตัวไทยได้ปกติก่อน แล้วก็ปล่อยเวอร์ชั่นแรก จากนั้นก็ค่อยๆ พัฒนาต่อดีไหมครับ? จะได้ศึกษาข้อมูลเพิ่มด้วย

ผมเห็นด้วยกับคุณแอนว่าเอาแค่ 2 ชุดให้ได้ก่อน ผมเสนอตามนี้

1. Class-A มีเทมเพลตเดียว ฟีเจอร์เหมือนเดิม สำหรับใช้กับโปรแกรมที่ไม่มีปัญหา mark + mkmk และสามารถพิมพ์ไทยและสันสกฤตได้ในตัวเดียวกัน (เหลือแค่ทำตัวอย่างตัวละตินและเครื่องหมายให้ครบตาม Windows-874 ก็เสร็จ)

2. Class-B มี 2 เทมเพลต สำหรับใช้กับโปรแกรมส่วนใหญ่ที่มีปัญหากับ mark + mkmk แยกเป็น B1 ใช้พิมพ์ไทยละตินได้ครบตาม Windows-874 กับ B2 เทมเพลตเสริมสำหรับไทยสันสกฤต (ยังไม่ต้องรองรับละตินสันสกฤต) จริงๆ มันจะต่างกันแค่ ฐ ญ มีเชิงกับไม่มีเชิงครับ เพราะผมใส่นิคหิตสูงและสูงซ้ายไว้ทุกเทมเพลตแล้ว ถ้าใครไม่เน้นบาลีสันสกฤตก็ใช้เทมเพลต B1 ทำฟอนต์แบบเดียวก็ได้

ผมคิดว่า F0ntUni เวอร์ชั่นแรกน่าจะหยุดที่ 3 เทมเพลต ท่านอื่นเห็นว่ายังไงครับ?

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เสียบบัตรครับ  เจ๋ง

เรื่องการinput ตัวละตินพิเศษ ผมเสนอว่า ทำเหมือนการเรียกใช้เครื่องหมายพิเศษบางตัว คือ กด Option หรือ Alt + ? ครับ
แม้แต่การเรียกใช้ตัว ฐ ญ ไม่มีเชิง ก็สามารถเรียกผ่านการคดคีย์พวกนี้ได้ เช่น Option หรือ Alt + ฐ
(ฟ้อนต์ทั่วไปเวลาเรียกตัวพวกนี้ออกมาแล้ว ใส่พินทุ นิคหิต หรือสระไม่ได้ ถ้าพิมพ์ไม่ขึ้น ก็เป็นสี่เหลี่ยมไปเลย โดยเฉพาะโปรแกรมเจ้าประจำอย่าง ms-office)
F0ntUni v0.1-beta1 - https://github.com/BoonUni/f0ntuni/archive/v0.1-beta1.zip

- เหลือ 2 เทมเพลตหลัก + 1 เทมเพลตบาลีสันสกฤต
- เปลี่ยน glyphs ตัวอย่างมาเป็นฟอนต์บุญ (ถือโอกาสแก้บั๊กในฟอนต์ตัวนี้ด้วยเลย)

ถ้าพวกเราทดสอบแล้วผ่าน ก็เตรียมออกเวอร์ชั่นแรกได้ครับ

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2014, 23:51 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมลืมบอกว่าทดลองเปิดด้วยโปรแกรมทำฟอนต์อื่นนอกจาก FontForge ด้วยครับ หรือใครจะลองเอาฟอนต์เก่าตัวเองมาใส่ดูแล้ว Gen จะดีมาก จะได้รู้ว่ามันมีปัญหารึเปล่า

ข่าวดีสำหรับแฟน Adobe ครับ Photoshop CC คือโปรแกรม Grade-A สำหรับภาษาไทย ถ้าคุณใช้เวอร์ชั่นอาหรับ!!!

ผมคงต้องถอนคำพูดที่เคยดูถูก Adobe ไว้ ขอเปลี่ยนจากโปรแกรม เกรดต่ำ เป็น ซับซ้อนเกินเหตุ เพราะกว่าหาวิธีตั้งค่า preferences ได้ ก็ใช้เวลาทั้งคืน ผมไม่ได้แตะ Adobe ตั้งแต่ CS2 เลยงม UI อยู่พักใหญ่ พอดีค้นเจอใน Typophile เขาว่ามี Illustrator / InDesign เวอร์ชั่นอาหรับที่เพิ่มฟีเจอร์พิเศษสำหรับจัดภาษาที่ซับซ้อน ผมเลยเดาว่างั้นคงมีของ Photoshop และจัดการภาษาไทยได้ด้วย เพราะภาษาเราต้องการฟีเจอร์คล้ายอาหรับและเอเชียใต้แต่ซับซ้อนน้อยกว่าเขา ทำไม Adobe จะรับมือไม่ได้

วิธีติดตั้ง Photoshop เวอร์ชั่นอาหรับผ่าน Creative Cloud

- เข้าโปรแกรม Adobe Creative Cloud คลิ๊กรูปเกียร์มุมบนขวาแล้วเลือก Preferences

- เลือก App Language เป็น English ตามด้วยภาษาอาหรับ

- แล้ว Adobe CC มันจะ refresh ใหม่ เราก็เลือก Try หรือ Install Photoshop ได้ (ถ้ามันไม่ refresh ก็ออกแล้วเข้าใหม่) แล้วก็รอให้มันดาวน์โหลดจนเสร็จ (อาจจะนานเป็นชั่วโมง)

ใครมี license ก็ไม่เสียสตางค์เพิ่ม ลองดาวน์โหลดเวอร์ชั่นอาหรับมาไว้ เดี๋ยวผมจะมาโพสต์วิธีตั้งค่าอีกที ตอนนี้มึน เขียนมากไม่ได้ ง่วงมาก แต่พอตั้งค่าได้ถูกต้อง Photoshop กับ FontUni A มันเจ๋งกว่าที่ผมคิดไว้เยอะ  เจ๋ง

เดี๋ยวนะครับ แสดงว่าใครใช้ CC ก็ต้องย้ายไปดูไบกันหมดเลยเหรอ ฮ่าๆ ฮือๆ
อันนี้เวลาใช้งานจริงโหดกว่ามานั่งเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอีกนะเนี่ย

ทาง Thai Adobe User Group เขามีโวยอะไรเรื่องนี้ไปทางสำนักงานใหญ่บ้างรึเปล่าหว่า

เดี๋ยวนะครับ แสดงว่าใครใช้ CC ก็ต้องย้ายไปดูไบกันหมดเลยเหรอ ฮ่าๆ ฮือๆ
อันนี้เวลาใช้งานจริงโหดกว่ามานั่งเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอีกนะเนี่ย

ทาง Thai Adobe User Group เขามีโวยอะไรเรื่องนี้ไปทางสำนักงานใหญ่บ้างรึเปล่าหว่า

คุณแอนคิดว่า UI เป็นภาษาอาหรับแน่เลย? เป็นภาษาอังกฤษนะครับ แต่รองรับการจัดการภาษาอาหรับ (และไทย)

ไม่ๆๆ (เมื่อก่อนก็เคยใช้สมัยยังใช้เถื่อนครับ)

หมายถึงเวลาผู้ใช้จะใช้ ต่อไปนี้สิ่งที่ต้องบอกกันคือ เฮ้ยคุณไปโหลดเวอร์ชันอาหรับมาใช้นะ มันแปลกๆ น่ะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
ส่วนตัวฟอนต์เดี๋ยวต่อจากนี้ผมจะลองขึ้นฟอนต์ใหม่จากเทมเพลตเบต้านี้ดูครับ ขอเผางานก่อน

ผมหมายความว่า มันเป็นทางเลือกที่ดีกว่าน่ะครับ ไม่ได้บังคับว่าคุณต้องใช้เวอร์ชั่นอาหรับถึงจะใช้งานฟอนต์เราได้ เพราะ Class-B มันใช้ได้กับ Photoshop อยู่แล้ว เพียงแต่คุณจะได้ใช้ฟีเจอร์ฟอนต์ไทยใน PS ได้ใกล้เคียง Illustrator หรือ InDesign

ผมเดาว่า CC เปลี่ยน text engine ใหม่ เป็น Adobe World อะไรซักอย่างนี่แหละ (เดาเพราะมันไม่ได้โอเพ่นซอร์ส) ฟอนต์ไทยรุ่นเก่าเลยใช้ไม่ได้กับ Illustrator / InDesign ซึ่งมันเป็นปัญหา consistence ในอนาคตแน่ๆ เพราะโปรแกรมทำงานไม่เหมือนเดิม แต่ฟอนต์ที่ทำ mark หรือ mkmk แบบ F0ntUni A ถึงจะใช้งานได้ แปลว่าอนาคตมันน่าจะไปทางนั้น

เดี๋ยวผมจะแยกเขียนรายละเอียดเรื่องนี้ดู เพราะ Adobe แยกรองรับภาษาไม่เหมือนกัน CJK, Arabic ใช้พร้อมกันไม่ได้ เป็นต้น มันเป็นความแตกต่างของฟีเจอร์มากกว่าความแตกต่างของภาษาน่ะครับ ผมคิดว่ามันไม่แปลกนะที่เราจะเลือกเวอร์ชั่นสำหรับภูมิภาคอาหรับและเอเชียใต้ เพราะเขารองรับวิธีเขียนที่ซับซ้อนกว่าภาษาอังกฤษไง Adobe เพียงแต่ไม่แจงออกมาว่า text engine แต่ละเวอร์ชั่นรองรับ OpenType ในด้านไหนบ้าง ความเห็นของผมนะ ถ้าใครใช้ของถูกลิขสิทธิ์มันก็ไม่มีอะไรเสียหาย เพราะมันแค่ดาวน์โหลดส่วนเสริมทางภาษาเพิ่ม

โอ้ ขอบคุณครับ ไหว้

ก่อนจะแยกไปโพสต์เรื่องการตั้งค่า Adobe ผมพบบางอย่างน่าสนใจใน PS CC ที่รองรับภาษาอาหรับและไทย

1. Garuda และฟอนต์อื่นๆ จากชุด Fonts-TLWG 0.6.0 ซึ่งรองรับวิธีเขียนภาษาชาติพันธุ์ด้วย ฟอนต์ในชุดนี้จะใช้ mark และ mkmk เพื่อให้แสดงผล วรรณยุกต์และสระบน-ล่างซ้อนกันได้เรื่อยๆ (ล้ำ!) Garuda แค่ไม่มี salt หรือ ss0x เลยหาวิธีสลับ ฐ ญ ไร้เชิงสำหรับบาลีสันสกฤตไม่ได้

2. F0ntUni A แสดงผลภาษาไทยได้ถูกต้อง และเลือกบาลีสันสกฤตได้ แต่ไม่รองรับวิธีเขียนภาษาชาติพันธุ์

3. F0ntUni B จัดตำแหน่งวรรณยุกต์และสระบน-ล่างได้ถูกต้อง แต่มีปัญหากับ glyphs ที่ไม่ได้ map ใน Unicode เช่น ไม้จัตวาล่างและล่างซ้าย (มันแสดงเป็นสี่เหลี่ยม) เดี๋ยวผมจะลองย้ายชุดวรรณยุกต์พิเศษมาใส่ในช่วง Private Use Area (PUA) เพราะสังเกตเห็นว่า นิคหิตสูง ที่ผมใส่ไว้ใน PUA มันแสดงผลได้ถูกต้อง

อยากให้ท่านที่ใช้ office 2013 ทดสอบหน่อยครับ เพราะเจ้านี้ผมเคยทดสอบจากเครื่องชาวบ้านชาวช่อง พบว่ามีปัญหากับฟ้อนท์ไทยมาก ไม่ว่าจะเป็น JS TF TH หรือฟ้อนท์ทุกตัวที่ทำจากเทมเพลตลุงนายพล วรรณยุกต์ลอยหมดเลย

ส่วนในแมค ตัวที่มีปัญหากับฟ้อนต์ไทยสุด ก็คือ Page 5.2 (ตัวล่าสุดนั่นแหละครับ) รองลงมาคือ openOffice และค่ายที่ใช้ตัวนี้เป็นต้นน้ำ จะมีปัญหากับสระ ไ ใ โ ที่เป็นตัวเริ่มประโยค ในส่วนที่จัดชิดขอบขวา เป็นกับทุกฟ้อนต์ทุกค่ายที่ใช้ฟรีๆกันอยู่

(ถ้าใช้ฟ้อนต์ใช้นายพลเทมเพลต ถ้าจัด character spacing + หรือ - เมื่อไหร่ วรรณยุกต์ลอยไม่เป็นท่าเลย)

ยกเว้น ชุด Fonts-TLWG 0.6.0 และ...
F0ntUni A
F0ntUni B
ครับ  ลันล้า

ปัญหาคือ โปรแกรม Word processer พวกนี้ เรียกคุณสมบัติพิเศษ เวลาพิมพ์บาลีสันสกฤต ออกมาใช้ยังไงหรอครับ  งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2014, 21:27 น. โดย raveetavan » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10