หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มาก!! ฟ้อนท์เกาหลี และ ไทย  (อ่าน 3064 ครั้ง)
พอดีมีลูกพี่ลูกน้องมาให้ช่วยทำ(ฟรี) -___-"

คือให้ออกแบบตัวอักษรไทย ให้เข้ากับตัวอักษรเกาหลีที่มีอยู่แล้ว
(ประมาณทำโปสเตอร์หนัง มีฟ้อนเกาหลีและไทย อะไรทำนองนี้ค่ะ)

แบบนี้เราสามารถออกแบบฟ้อนไทยเพิ่มเข้าไปในฟ้อนเกาหลีนั้นๆ
แล้วเซฟร่วมเป้นฟ้อนท์เดียวกันได้หรือปล่าวคะ

มือใหม่มาก ถามแบบคนไม่รู้ความรู้ด้านฟ้อนเลย  ฮือๆ~

ชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ  ไหว้

edit หน่อยค่ะ
ใช้ fontcreator
ตอนนี้ลองทำไปบ้างแล้วโดยการเปิดตัวฟ้อนเกาหลีขึ้นมา
แล้วทำการเพิ่มอักษรไทยโดยใช้การ insert characters
แล้วก็เพิ่มภาษาไทยเข้ามา
ปรากฏว่าทดลองพิมพ์ไปแล้ว กลายเป็นแบบนี้

วรรณยุกต์กลายเป้นสีเหลี่ยมไปหมดเลย
ไม่ทราบว่าปัญหานี้แก้ยังไงคะ

แล้ววิธีการข้างต้นที่เปิดฟ้อนเกาหลีแล้วเพิ่มฟ้อนไทยเข้าไปแบบนี้ทำถูกต้องรึป่าวคะ
รบกวนด้วยค่ะ

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2014, 21:16 น. โดย marume » บันทึกการเข้า
น่าจะติดปัญหาโลกแตกเกี่ยวกับเรื่องการหยิบช่องอักขระที่เป็นตัววรรณยุกต์ต่ำมาใช้น่ะครับ
ก็ต้องดูว่าแม่แบบของฟอนต์เกาหลี หรือตัวไทยที่นำไปบรรจุนั้นมีติดค่า ligature อะไรเข้าไปด้วยหรือเปล่า
อธิบายยากและผมไม่รู้จริงๆ จังๆ ครับ ยิ่งโปรแกรมนี้ด้วยไม่เคยใช้ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ง่ะ ถ้ามันเปนปัญหาโลกแตก
งั้นคงต้องลอง งม ต่อไปค่ะ  ง่ะ

ขอบคุณค่ะ  ไหว้

หน้า: [1]