หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: >> อยากทราบหน่อยครับ ปัญหาฟอนต์ไทยกั  (อ่าน 2540 ครั้ง)
ฟอนต์ไทยที่ใช้งานฟรีในเว็บ f0nt.com ผมลองหลายฟอนต์แล้วจะใช้ฝังในเว็บครับคือไม่สามารถทำให้ฟอนต์smoothได้เลย ใช้กับ@font-fact
ผมเองก็ใส่โค๊ดทุกๆแล้วไม่ว่าจะ superket, RSU ...... แล้วขอบก็ยังแตกอยู่ดีดูแล้วเพี๊ยนมากเลยไม่เหมือนการออกแบบบนใน photoshop ตอนออกแบบโอเคปกติดูสวยแต่ทำเป็นcss3 ฟอนท์ไทยหลายตัวไม่รองรับครับ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

@font-face {
font-family: 'xxxxxxx';
src: url('xxxxxxx.eot');
src: url('xxxxxxx.eot?#iefix') format('embedded-opentype'),
url('xxxxxxx.woff') format('woff'),
url('xxxxxxx.ttf') format('truetype'),
url('xxxxxxx.svg') format('svg');

และตามด้วยโค๊ดด้านล่างหมดแล้ว ฟอนต์ก็ยังดูแข็งขอบไม่smoothเลยครับ  เศร้า

font-smooth:always;
-webkit-font-smoothing: antialiased;
font-smoothing: antialiased;
-moz-font-smoothing: antialiased;
font-style:normal;
font-weight:normal;

ผมลองในวิธีนี้ก็ไม่ได้ครับยังแตกๆขอบ http://stackoverflow.com/questions/11487427/is-there-any-font-smoothing-in-google-chrome
ในเว็บผมเคยเจอฝรั่งแนะนฟอนต์สำหรับทำ @font-face แล้วsmooth แต่ปัญหามันใช้กับภาษาไทยไม่ได้ครับ

เพื่อนมีใครแนะนำฟอนต์หน่อยมั้ยครับที่ใช้ได้smoothโอเคพอมีป่าวครับ หรือต้องเสียเงินซื้อฟอนต์ลิขสิทธิ์ไทยแล้วล่ะนี่ - ราคามันกี่หมื่นหรอครับใช้ได้กี่เว็บครับ:09: เว็บผมราคาออกแบบแค่หมื่นนิดๆ ><
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2013, 15:23 น. โดย webdesigner » บันทึกการเข้า
ฟอนต์ไทยอื่นๆ ที่ทำเป็น webfont นี่ใช้ได้ผลไหมครับ
ฝากทดสอบกับ
www.faceblog.in.th ,
www.monamafia.com/2013/11/%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2/ ,
www.imenn.com

เจอปัญหานี้ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ  ไหว้
ผมลองแกะดูแล้วครับเป็นฟอนทต์ไม่ฟรีอ่ะครับ  ใช้สุขุมวิท และ DB ส่วนอีกเว็บฟอนต์อะไรไม่ทราบเหมือนกัน
ส่วนเว็บคุณimenn.comก็ใช้ฟอนต์ สุขุมวิท แต่ดูเหมือนจะคนละเวอร์ชั่นกับเว็บ apple thai http://www.apple.com/th/  ที่ดูนุ่มนวลกว่า

สรุปเปงที่ฟอนต์จริงๆอ่ะ เพราะโค๊ด@font-face ของเว็บapple th ก็ใช้ธรรมดาทั่วไปแต่ออกมาคมชัดนุ่ม  ><  ต้องเก้บเงินซื้อแย้ว ง่ะ
คือรายชื่อเว็บที่ให้ไปนี่ไม่เจอปัญหานี้ใช่ไหมครับ งง

คือบางฟอนต์มันจะมีการเซ็ตค่าน่ะครับว่าจะให้แสดงผลนุ่มที่ขนาดเริ่มต้นเท่าไหร่
จะได้ดูว่าเป็นที่ฟอนต์ด้วยหรือเปล่าจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]