หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์รับฮาโลวีน(?)  (อ่าน 16496 ครั้ง)
ห่างหายจากการทำฟอนต์ไปนานเลย ช่วงนี้เพิ่งจบใหม่ เริ่มได้งานเป็นหลักเป็นแหล่งแล้ว จากตอนแรกว่าจะว่างทำอะไรเล่นๆ กลายเป็นไม่ว่างเข้าไปใหญ่เลย  ง่ะ

พอตั้งแต่มีแอพ InstaFont Maker ออกมาให้ลองเล่นในแอนดรอย เลยถือฤกษ์ปัดฝุ่นไอเดีย นั่งเขี่ยๆ ยามปลดทุกข์ในออฟฟิศ แล้วออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ

ไม่รู้บังเอิญไปไหน ที่ช่วงนี้ใกล้วันฮาโลวีนพอดี อิอิ

ตัวนี้ยังไม่มีชื่อชัดๆ เลยฮะ ได้ไอเดียการทำมาจากฟอนต์ฝรั่งที่ชื่อ Crazy Killer บวกกับเกมสั่นประสาทอย่าง Slender ด้วย

ผมลองเอาตัว English ทั้งหมดมาลงก่อน ตอนนี้ตะขิดตะขวงอยู่ที่ตัวโอ ทั้งพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่เลย (แต่ไม่รู้ว่าคนอื่นจะว่ายังไงนะครับ)

ยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ไหว้

ปล.ตอนนี้กำลังโมตัวอักษรภาษาไทยอยู่ ถ้าเสร็จแล้วจะเอามาลงอีกทีครับ
ปล2.ฟอนต์ลายมืออันเก่าขอดองเค็มไว้ก่อนครับ คุณน้องสาวไม่เคยว่างตรงกันซักที
กรี๊ดดดดด ดีเลยครับ เว็บฟอนต์กำลังต้องการฟอนต์หนุกๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรี๊ดดดดด ดีเลยครับ เว็บฟอนต์กำลังต้องการฟอนต์หนุกๆ
งั้นเดี๋ยวผมเร่งปั่นอย่างไวเลยครับ

ตอนนี้ กำลังตบตีกับ FontLab อยู่ สงสัยไม่ได้จับพวกนี้นาน ฮือๆ~
เหมือนกันครับ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รายงานความคืบหน้าครับ ช่วงนี้ติดซ้อมรับปริญญา กว่าจะเสร็จก็เพลียเลย

ตอนแรกกะว่าจะให้ทันฮาโลวีน... ตอนนี้ เสร็จเมื่อไหร่ก็ตามนั้นละครับ ฮือๆ~

ปล.ยังนึกชื่อไม่ออกเลย
จัดอาร์ตเวิร์กนำเสนอดีๆ เป็นหนังผีได้จริงๆ ครับ กร๊าก

รายงานความคืบหน้า หลังจากฮาร์ดดิสก์เพิ่งซื้อดันเจอแบดเข้าไป ฮือๆ~ โชคยังดีที่ก็อปมาใส่ใน Ext.HDD ทัน

ตอนนี้ได้ครบทุกตัวอักษรแล้ว กำลังจัดช่องไฟ กะจัดวางพวกสระ-วรรณยุกต์อยู่ครับ รอใกล้เสร็จค่อยอวดอีกที

ปล.กำลังสุมหัวกับเพื่อนๆ ตั้งชื่ออยู่เหมือนเดิม
กรี๊ดดดดด สรุปว่ายากสุดตือตั้งชื่อใช่ไหมครับ

กรี๊ดดดดด สรุปว่ายากสุดตือตั้งชื่อใช่ไหมครับ
เป็นอะไรที่โหดร้ายที่สุดละครับ สำหรับฟอนต์ที่มันไม่มีแม้กระทั่งที่มาที่ไป
จะให้ตั้งชื่อว่า Toilet ตามแหล่งกำเนิดไอเดียก็คง...  อ้วก

เอาว่า ตอนนี้ได้ชื่อละครับ

KC Nightmare

ออกมาเป็นรูปร่างแล้วครับ แต่เหมือนจะมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ รอผู้เชี่ยวชาญมาติชมก่อนละกันครับ ไหว้

ปล.งานแรกที่ลองเล่น InstraFontMaker กับ FontLab มั่วมาได้แค่นี้แหละครับ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2013, 01:35 น. โดย เครทคุง~* » บันทึกการเข้า
กรี๊ดดดดด Nightmare นี่แหละเหมาะ

- ภาษาไทยดูจะหนาบางไม่เท่ากันนะครับ ซึ่งก็คงตั้งใจแหละเนอะ แต่มีบางตัวที่โดดออกมาเลย เช่น ก
- ฐานของ ป ปลา น่าจะมีปัญหาครับ ลองดูคำว่าเปราะ
- ด ถ ต ฅ ค พิมพ์โดดๆ น่าจะมีงงสลับกันครับ
- r อาจจะต้องปรับอีกนิดนึง

ลองแก้แบบของตัว r ละครับ (หาต้นแบบจากพวกฟอนต์ Horror ฝรั่งไม่ค่อยเจอเลย เหมือนส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำตัวพิมพ์เล็กกัน)

ไม่แน่ใจว่าจะพอโอเคมั้ยนะครับ

ส่วนที่เหลือกำลังแก้ไขครับ ขอไปนั่งนึกทรงตัว ค ฅ ด ต ถ ก่อน ไหว้
เจ๋ง

คิดว่าน่าจะใช้ได้แล้ว ถ้าโอเคแล้วก็ขอจองคิวไว้เลยนะครับ เดี๋ยวจะมาเพิ่มรายละเอียดอีกที ขอไปด้นก่อนฮะ เกย์ออก

(เผื่ออยากลองเอาไปพิมพ์เล่นดู)
เจ๋ง

• ชื่อฟอนต์ : KC Nightmare
  • ลิงก์กระจู๋ : http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,21742.0.html
  • ข้อมูลการติดต่อ : ketcheykung[at]pkbasic.com
  • ภาพตัวอย่างในการแสดงผลฟอนต์

• ภาพไอคอนไว้แสดงในหน้าแรกสุด ขนาด 350x350 px

• F0NT FILE : https://www.dropbox.com/s/xwgop3l9gxcuip0/KC%20Nightmare.zip

จากผลงานชิ้นก่อนหน้า "KC Leftovers Plus" ป่านนี้ก็ล่วงเลยเวลามาสองปีกกว่าๆ เห็นจะได้ ได้ฤกษ์ยามปล่อยผลงานสุดแอ๊บ-สะ-แตร็กออกมาอีกหนึ่งชิ้น

แรงบันดาลใจมาจากฟอนต์แนว Destroy ของฝรั่ง ที่จะเป็นลักษณะคล้ายๆ ปากกาฝนเละๆ ซึ่งบ้านเรามีฟอนต์แนวนี้อยู่ไม่กี่แบบเอง
    เลยลองหยิบมือถือ กับโปรแกรมทำฟอนต์อย่าง InstaFontMaker มาปาดเล่นๆ ด้วย Stylus ระหว่างนั่งอยู่ว่างๆ (ขนาดไปงานเกมที่พารากอน ยังมัวนั่งปาดอยู่เลย ง่ะ) แล้วค่อยมาปรับเรื่องวรรณยุกต์-สระ ในคอมพิวเตอร์อีกที
    (ซึ่งตอนทำปวดตับมาก เพราะฟอนต์แนว Destroy หนักเครื่องมากเมื่อเทียบกับฟอนต์ธรรมดาๆ กว่ามือถือจะ Generate ฟอนต์ออกมาได้ แทบเงิบ เหวอ)

ส่วนที่มาของชื่อ ก็ไล่ถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เหมือนทุกทีที่ผ่านมา ว่า เอาชื่ออะไรดี จนมาสะดุดกับคำว่า Nightmare เลยเอามาเป็นชื่อฟอนต์ตัวนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 21:00 น. โดย เครทคุง~* » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]