หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง ตัวเลขของช่องไฟหน่อย  (อ่าน 4625 ครั้ง)
ผมได้ทำฟอนต์ในโปรแกรม Fontlab โดยการทำฟอนใน Ai แล้วก๊อปมาวางในโปรแกรม Fontlab ฟอนต์ตัวเดิมของเก่ามีตัวเลขบอกขนาดช่องไฟอยู่แล้วแต่พอผมก๊อป ฟอนต์ที่ผมทำมาวางพร้อมกับลบของเก่าออกแล้วจะปรับช่องไฟมันไม่มีตัวเลขบอกขนาดอะครับ มีวิธีการทำให้มันกลับมาไหมครับเป็นแค่ 2 - 3 ตัวที่เหลือตัวอื่นปกติดี
เลขบอกขนาดช่องไฟยังไงครับ จับภาพมาให้ดูหน่อย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ในวงกลมสีแดงอะครับ คือมีแค่ 2 -3 ตัวที่ไม่ขึ้นเลขบอกอะครับ
เอ๊ ที่ไม่ขึ้นนี่คือยังไงครับ ตัวไหนเอ่ย แต่เส้นกั้นซ้ายขวายังมีอยู่ปกติใช่ไหมครับ
เท่าที่ผมดู ถ้าเป็นวรรณยุกต์ก็จะไม่แสดงเหมือนกันครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เส้นกั้นซ้ายขวามีและเลื่อนได้ตามปกติครับแต่ไม่มีตัวเลขขึ้น ตัวที่ไม่ขึ้นมีเลข 3 กับ 6 แล้วตัว ฬ ครับส่วนในภาพเป็นตัวอย่างเฉยๆๆครับ
แล้วก็เวลาดูหน้ารวมฟอนต์ก็จะไม่โชว์ตัวอักษรด้วยครับ เวลาเราก๊อป ตัวอักษรลงไปแล้ว
ผมขออธิบายใหม่ เริ่มงงตัวเอง คือผมเปิก เทมเพลสนายพล ขึ้นมาเปิดไปที่ตัว ฬ เลื่อนกั้นหน้าหลังมีตัวเลขขึ้นปกติ ทีนี้ผมก็ไปก๊อปฟอนต์ที่ทำใน Ai มาวางแทนที่แล้วลบตัวเก่าทิ้ง พอจะเลื่อกั้นหน้าหลัง คราวนี้ไม่มีตัวเลขบอกว่าเท่าไหร่อะครับ
เอ อู้ย..
นึกไม่ออกครับ ไม่เคยเจอจริงๆ ขออภัย

แต่ถ้าให้เดา ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเนื้อฟอนต์ที่ก็อปมา มันอาจจะเล็กจิ๋วจนมองไม่เห็น (เป็นเพราะปรับสเกลในอีรัตน์ไม่เท่ากับที่ตั้งค่าใน ฟล)
ยังไงลองดูตามวิธีนี้นะครับ http://forum.fontlab.com/index.php?topic=7596.0

(พอดีผมเองก็ไม่ได้ทำแบบนี้มานานจนลืมไปแล้วว่าในบอร์ดห้องสอนฟอนต์มีวิธีการตั้งค่าสเกลไหม เหมือนจะมีนะ ลืม)

ขอบคุณครับแก้ได้แล้วนะครับ เป็นเพราะเส้นใน Ai ของผมมันต่อกันไม่สนิทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2013, 13:18 น. โดย caress » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]