หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการพิมพ์ภาษาไทยในโปรแกรม NeoOffice 3.  (อ่าน 1816 ครั้ง)
สวัสดีครับ มีปัญหาเกี่ยวกับการพิมพ์ภาษาไทยด้วยโปรแกรม NeoOffice 3.3 (OSX 10.8.4) มาขอคำปรึกษาครับ

1. เมื่อพิมพ์ภาษาไทยที่ตามด้วยสระอำ (-ำ) เวลาพิมพ์ตัวอักษรต่อไป ตัวอักษรนั้นจะทับซ้อนกับสระอา
2. เมื่อพิมพ์คำว่า "น้ำ" พบปัญหา 2 รูปแบบ
     2.1 พิมพ์ น + ไม้โท + สระอำ จะไม่ปรากฏตัวสระอา และเมื่อพิมพ์ตัวอักษรต่อไป ก็จะได้ตัวอักษรนั้นเพิ่มมาอีก 1 ตัว เป็น 2 ตัว
     2.2 พิมพ์ น + สระอำ + ไม้โท จะได้ผลเหมือนข้อ 1 คือ เมื่อพิมพ์ตัวถัดไป จะทับซ้อนกับสระอา และไม้โท จะทับกับวงกลม

ทดลองใช้อักษร Cordia New / Angsana New / และตัวอักษรอื่น ๆ พบปัญหาเดียวกันครับ / ลองเปลี่ยนมาใช้ OpenOffice ก็เป็นเหมือนกัน
แต่ทดลองใช้ TH Sarabun New พิมพ์ได้ตามปกติทุกประการ แต่ติดเงื่อนไขของการพิมพ์เอกสารคือ บังคับใช้อักษร Cordia New ครับ

จึงอยากขอคำปรึกษาสมาชิกทุกท่านครับ พอจะมีแบบอักษรอื่นใดที่ใช้ทดแทนหรือคล้ายกับ Cordia New
หรือมีข้อแนะนำอื่น ๆ ยินดีครับผม

ขอขอบคุณมากครับ

เป็นที่ฟอนต์ครับ มันไม่รองรับ

ลองใช้ TF Srivichai แทน ฟรีครับ กูเกิลได้เลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากครับผม ^__^
หน้า: [1]