หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 25

ผู้เขียน หัวข้อ: (โฆษณา) รวมเมนูเห็ดเข็มทอง  (อ่าน 171794 ครั้ง)
วันนี้ มีเมนู " เห็ดเข็มทอง ชุบแป้งทอด "  มานำเสนอค่ะ

ทำไม่ยากเลย อุปกรณ์ก็มีน้อย เอาไว้ทำให้ น้องๆ ลูกๆ หลานๆ ที่บ้านทานเล่นกันนะคะ  (แจ๋ว แจ๋ว)

อุปกรณ์มีนิดเดียวเองค่ะ

- เห็ดเข็มทอง                                 - แป้งโกกิ
- พริกไทย                                     - น้ำมันพืช
- ซอสมะเขือเทศ , น้ำจิ้มบ๊วย , ซอสภูเขาทอง และมะนาว

... มาเรามาเริ่มทำกันเลยดีกว่า
1. ล้างเห็ดเข็มทองให้สะอาด ฉีกเป็นช่อๆ แต่ไม่ต้องฝอยมากนะคะ  ใส่ตะแกรงไว้ให้น้ำแห้ง  

2. นำแป้งโกกิผสมน้ำ ค่อยๆผสมนะคะ เอาให้แป้งเหนี่ยวติดเห็ด (ยิ่งแป้งเหนียวก็จะยิ่งกรอบค่ะ ) แล้วก็ใส่พริกไทยนิดหน่อย
เพื่อเพิ่มรสชาติและความหอม( พริกไทยแล้วแต่ชอบนะคะ )

3. นำเห็ดเข็มทองมาคลุกแป้งให้ทั่ว แล้วใส่น้ำมันลงในกระทะตั้งไฟจนร้อน หลังจากนั้นก็เอาเห็ดเข็ม ลงไปทอดไฟไม่ต้องแรงมากนะค่ะ
เดี๋ยวไหม้ ทอดพอให้เหลือง ก็นำขึ้นมามาพักไว้ก่อนนะคะ

4. มาทำซอสราดกันค่ะ ,, ตั้งกระทะให้ร้อน ใส่ซอสมะเขือเทศลงไป 5 ช้อนโต๊ะ น้ำจิ้มบ๊วย 3 ช้อนโต๊ะ ซอสภูเขาทอง1 ช้อนโต๊ะ
คนให้เข้ากัน หลังจากจัดใส่จานให้สวยงาม และก็ราดซอส ตามด้วยมะนาว 4-5 หยด บีบลงบนเห็ด

เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ จัดจานเตรียมกินได้เลย

น่ากินไหมค่ะ  (แจ๋ว แจ๋ว),, ใส่ใจคนทำไปอีกหน่อย อร่อยเลยค่ะ <3 ฮิ้ววววว ~

**ลองเอาไปทำทานดูนะคะ ไว้จะหาเมนูอื่นมาแบ่งปันอีกนะคะ  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2013, 13:21 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
2. นำแป้งโกกิผสมน้ำ ค่อยๆผสมนะคะ เอาให้แป้งเหนี่ยวติดเห็ด (ยิ่งแป้งเหนียวก็จะยิ่งกรอบค่ะ ) แล้วก็ใส่พริกไทยนิดหน่อย
เพื่อเพิ่มรสชาติและความหอม( พริกไทยแล้วแต่ชอบนะคะ )

**ลองเอาไปทำทานดูนะคะ ไว้จะหาเมนูอื่นมาแบ่งปันอีกนะค่ะ  ลันล้า

เอาให้เหนี่ยวติดเห็ด  หื่น
เห็ดดี เห็ดคุณชายถลอก  คุณชายถลอก

กาก
เอาให้เหนี่ยวติดเห็ด  หื่น

กร๊าก

อ่านผ่าน ๆ ตอนแรกไม่คิดว่ามีอะไร

เจอป๋าณตอ่านอย่างละเอียดเข้าไป

กร๊าก

There's only one "Jack Russell"
นี่คือมาจากเพจนี้ใช่ไหมครับ

https://www.facebook.com/ProMushroomTH

ที่จริงโพสต์หน้าม้าจากคนรับจ้างโพสต์ตามเว็บบอร์ดนี่เราไม่ชอบนะครับ ถ้าเจอก็ลบทันที
แต่สืบประวัติดูแล้วคุณเห็ดโปรยังมีไปโพสต์ที่อื่นอีก ซึ่งน่ากินมาก เลยอยากรอดู ฮ่าๆ ฮือๆ
ยังไงถ้าตั้งใจจริงเดี๋ยวผมวนกลับมาดูอีกที แล้วจะย้ายขึ้นห้องชวนชิมให้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าวกระทู้อาหารเหรอ เห็นพูดเรื่องเห็ด

กาก
อ้าวกระทู้อาหารเหรอ เห็นพูดเรื่องเห็ด
เห็ดมันก็อาหารนะครับ หื่น

เดี๋ยวๆๆๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็โดยสมัยนั้นแล .... กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ขอบคุณนะคะที่สนใจ ไว้เราจะหาเมนูอาหารใหม่ๆ อร่อยๆ
มาแนะนำอีกนะคะ  ยังงัยก็ขอโทษด้วยนะคะที่พิมพ์ผิด....:)))  ฮิ้ววว
เห็ดถลอกกินสดได้นะครับ

สะอาด เอาเข้าปากได้

กร๊าก

There's only one "Jack Russell"
เห็ด หยัง  หื่น

เห็ดถลอกกินสดได้นะครับ

สะอาด เอาเข้าปากได้

กร๊าก

แสดงว่าลองมาแล้วสินะครับ   หื่น

อืมมม...
เปล่าครับ

เห็นแกเคยโฆษณาน่ะครับ

กร๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 25