หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลุยกิน!โอซาก้า 5วัน 4คืน  (อ่าน 45053 ครั้ง)
 :25:แต่ละเมนู :หิว: :หิว: :หิว:

นั่งมองไปจกข้าวเหนียวลาบหมูไป  ฮือๆ~
ส่วนตูกะเมีย เดินฝ่าหนาวไปซื้อซูชิลดราคาตามซูเปอร์มากินประทังชีวิต fuc yea

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อีปิงให้กินแต่ทาโกะอ่ะ โวย

ไปกินที่เอสพลานาดจิ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
วันที่ 3

วันนี้ตื่นแต่เช้าตรู่มีแผนจะไปเที่ยวเกียวโตกันครับ

ออกจากสถานีนัมบะราวๆ 6 โมงถึงสถานีฟูจิอินาริราวๆ 7 โมง

ตอนเช้าๆอากาศดีมากครับ

ที่แรกที่จะมาคือศาลเจ้าอินาริ ที่มีตำนานของหมาจิ้งจอก (เจอในการ์ตูนญี่ปุ่นบ่อยๆ)

ประตูทางเข้าครับ

เข้ามาด้านในจะเจอตำหนักนี้ก่อน

ที่นี่จะมีขายตัวประตูแบบนี้ให้เขียนขอพรได้ครับ อันนี้ไปเจอมาพอดี

ในตำหนักมีนักบวชกำลังทำพิธีอยู่ ในฟิลในการ์ตูนมากๆ

เข้ามาด้านหลังก็จะเจอของขึ้นชื่อที่นี่ครับ เป็นการนำเสาประตูมาต่อๆๆๆกันเป็นทาง ยาวๆ จนไปถึงภูเขาด้านบน

มีทั้งแบบเสาใหญ่ๆ

และเสาเล็กๆถี่ๆ

และถ้าหันกลับมาจะมีสลักที่ตัวเสาด้วย สวยมากๆ

ไปต่อก็สลับขนาดใหญ่เล็กกันไป ผมเดินมาแค่นี้ก็ไม่ได้ไปต่อแล้วครับ รีบทำเวลาไปที่ต่อไป

ระหว่างทางมีที่ตักน้ำล้างมือเพื่อเป็นศิริมงคลด้วย

ตอนกลับเริ่มมีฝูงชนและเด็กๆมาทัศนศึกษาแล้ว
ไหนล่ะของกิน fuc yea

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด เสาสวยมาก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มาต่อวัดที่ 2 วัดนี้เป็นอีกที่โด่งดังมากๆ และเห็นบ่อยๆในการ์ตูนญี่ปุ่น (สารภาพตามตรงว่า มาเที่ยวตามรอยการ์ตูนจริงๆ)

นั่นก็คือที่ Kiyomizu-dera

ทางเข้าก็จะมีร้านขายของที่ระลึกมากมาย

มีทางไปต่อออกนอกเส้นทางแต่ไม่ได้ไปครับ

นักเรียนมาทัศนศึกษากันเพียบเลยครับ

ทางเข้าวัดครับ นักท่องเที่ยวก็เพียบ

อีกด้านครับ

นี่ก็คือตัววัดที่ว่า ถ้าอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นบ่อยๆน่าจะคุ้นตากันบ้าง

อีกมุมด้านข้างครับ

มุมจากวัดมองออกมา

เอาล่ะเข้าเรื่องของกินต่อครับ ได้เวลาอาหารแล้ว

ร้านที่จะแนะนำเป็นอย่างมากถ้าหากได้มาที่เกียวโต นั่นก็คือร้าน อุด้ง ยามาโมโต้เมนโซว เป็นร้านสุดยอดอุด้งในแถบคันไซนี้เลยครับ

ร้านเปิด 11 โมง ผมมาตอนราวๆ 10.30 ก็มีคนเริ่มมต่อคิวกันแล้ว

แล้วจังหวะพอดี มีรายการมาถ่ายทำที่ร้านนี้ด้วย ข้าพเจ้าและแอนก็ได้เป็นเซเลปตัวแทนจากประเทศไทยให้สัมภาษณ์กับทาง TV ด้วย

ร้านเปิดก็ได้เป็นกลุ่มแรกที่เข้ามาก่อน คนที่มาทีหลังก็ต้องรอต่อไป แต่ทว่า.....

บอกตรงๆกดดันมากครับ กดดันจากเก้าอี้ที่คนรอทางด้านข้าง ที่จะดูเราซูดเส้นอุด้งโชว์อย่างอร่อย

และกดดันจากสายตาคนที่รอข้างนอกส่องมาข้างในว่าพวกแกกินอะไรกัน เป็นระยะๆ

มีเครื่องปรุงให้ใส่ แต่ล่ะอย่างจะมีรสจัดจ้านแปลกๆครับ

ตะเกียบพร้อม

รอซักพักอาหารที่สั่งตั้งแต่ตอนต่อคิวก็ได้แล้ว

เริ่มจากของแอน อุด้งเทมปูระไก่ (แบบซุปร้อน)

แยกอุด้งและเครื่องออกมาเลย

ส่วนของผมกับโบว์ก็เป็นอุด้งเทมปูระไก่แบบเย็น จัดมาคนล่ะชุด

ด้วยความโลภและหิว ทะลึ่งสั่ง อุด้งกับมันโทโรโระอีกชาม ซึ่งพออาหารมารู้สึกว่าพลาดมากเพราะ 1 ชุดมันเยอะสุดๆๆๆๆๆๆ

มันโทโรโระ

น้ำซุปอุด้งครับเวลากินก็ผสมกับมันโทโรโระแล้วคีบอุด้งกินกันเลย

รสชาติของอุด้งต้องบอกว่าอร่อยสุดๆครับ เส้นเหนียวนุ่ม เด้งสู้ฟันสุดๆ การ์ตูนอาหารที่ออกมาเว่อร์ยังไงก็อย่างงั้นเลยครับ น้ำซุปก็อร่อย รสชาติกลมกล่อมพอดี  

นอกจากนี้ก็สั่งเมนูเพิ่มอีก

เทมปูระผัก ผักสดหวานมากๆ

และโกโบทอด อันนี้จะจิ้มกับผงกะหรี่ครับ

ร้านนี้ประทับใจทั้งรสชาติ และการบริการของร้าน ถึงจะเป็นร้านดังคนต่อคิวเยอะ แต่ก็ใส่ใจกับลูกค้าทุกคนครับ เสียอย่างเดียว ไม่น่าสั่งอาหารมาเยอะเกิน สำหรับที่นี่ไม่กินจุจริงๆอย่าเบิ้ล 2 ครับ

และตอนออกมาจากร้านต้องตกใจกับคิวที่มาต่อ มีทั้งคนในพื้นที่และนักเรียนที่มาทัศนศึกษาที่อาจารย์พามาเลี้ยง

ภาพถ่ายจากอีกฟากถนนครับ

ร้านอุด้ง ยามาโมโต้เมนโซว
วันเวลาเปิดให้บริการ [จันทร์, อังคาร, ศุกร์-อาทิตย์] 11:00-19:45  [พุธ] 11:00-14:30
หยุดวันพฤหัส และ พุธที่ 4 ของเดือน
แผนที่ http://tabelog.com/kyoto/A2603/A260301/26002504/dtlmap/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2013, 02:51 น. โดย Ping » บันทึกการเข้า
 โวย

กาก
จากนั้นก็ต่ออีกวัด นั่นก็คือวัดทอง Kinkaku อันเลื่องชื่อ

ใบไม้งามมากๆใน 1 ต้นมีหลายสี

สวนบริเวณรอบๆครับ

รอบๆก็มีหินที่มีรูปพระพุทธรูปอยู่ และมีการวางขันให้คนโยนเหรียญลงไปด้วย

มีอาจารย์โยนโชว์นักเรียนทีเดียวลง นักเรียนเฮลั่น หล่อไปเลย

มาช่วยเสริมภาพวัดคิโยมิสึ
ใช้โกโปรถ่ายแล้วแบบ ได้มุมมหัศจรรย์ที่ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนจริงๆ กรี๊ดดดดด

จากนั้นก็กลับมาที่โอซาก้ามาจัดมื่อเย็นกันที่นี่

มาที่ร้าน โยะทาโร่ ฮอนเทน เป็นร้านที่เน้นเทมปูระเป็นหลักครับ

ชาอูหลง (ร้านอาหาร ชาอูหลงกับเหล้าเบียร์ราคาเท่ากันเลย ให้ตายสิ)

เกลือ เอามาจิ้มกับเทมปูระกินครับ

คือเข้ามาไม่ต้องสั่งอะไรนะครับเค้าจะจัดชุดมาให้เราเลย ว่าจะทอดอะไรให้เรากิน

ชุดแรกมาแล้วครับ

เนงิทอด หวานกรุบกรอบ

มันทอด มันหวานเอามากๆเลยครับ

พระเอกของเซ็ตนี้คือกุ้งครับ กุ้งเนื้อแน่น สด เนื้อหวาน

เซ็ตแรกหมดต่อด้วยเซ็ตที่ 2

เห็ดทอดครับ กรุบๆ

อันนี้ตอนแรกงงๆว่าเป็นอะไร

มันคือหอยนางรมครับ ข้างนอกกรุบกรอบข้างในก็สด

หัวหอมครับ หวานสุดๆ

สุดท้ายปลาคิสุ ปลาสด เนื้อแน่น

จริงๆนอกจากนี้ก็มีที่ไม่ได้เจาะมาอีก เช่น ข้าวโพด มะระ และผักอื่นๆอีกครับ

ตบท้ายคอสด้วย ข้าวอบปลาไทครับ (อันนี้โบว์ชอบมาก)

ตอนกินเค้าจะแกะเนื้อปลามาคลุกกับข้าวให้เรากินครับ

ผักดองเอามากินแกล้ม

ซุปใสหอมมากๆ

ค่าเสียหายสำหรับมื้อนี้ครับ (ราคาสำหรับ 3 ที่)

ร้านโยะทาโระ ฮอนเทน
วันเวลาเปิดให้บริการ [จันทร์-เสาร์] 11:30-14:00/17:00-21:00
หยุดวันอาทิตย์และวันหยุดนักขตฤกษ์
แผนที่ http://tabelog.com/osaka/A2701/A270102/27000109/dtlmap/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2013, 02:53 น. โดย Ping » บันทึกการเข้า
ชอบร้านนี้เหมือนกัน อร่อยแปลกดี
ชอบที่ป้าแกดูหลอนๆ ด้วยแหละ เหมือนการ์ตูนสยองขวัญงี้

ก็แค่ปลาคลุกข้าว  ใช่ซี้~

โวย โวย โวย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7