หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาคุยแบบไม่กระซิบ (แตกหน่อ)  (อ่าน 33468 ครั้ง)
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2013, 00:18 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มันมีเรื่องอะไรที่ทำให้ไม่เต็มปากเต็มคำอะครับ

อันนี้เห็นด้วยกับพี่เจนเลยครับ
ว่าจะคุยเรื่องนี้กับคนอื่นที่มีสถานะทางสังคมอยู่นี่ ต้องคิดเยี่ยวเหนียวเลย
เอาง่ายๆ แค่ถ้าตูจะคุยกับย่าตูเรื่องทำนองนี้
แค่เริ่มเกริ่นแล้วผิดหูก็อาจจะโดนไล่ออกจากบ้านตัดออกจากกองมรดกได้เลย
หรือกับแค่เมียตู อย่างที่เล่าไปในยุบสปา จะคุยก็ยากเหมือนกัน 
เพราะกับเมียหรือกับคนในครอบครัวในเรื่องบางเรื่องเราก็ใช้เหตุผลไม่ได้ (และเราก็เจอลุงอ๋าห์คนจริง  กร๊าก)
ใช้ได้ก็แค่หัวใจ ต้องเอาหัวใจเขามาใส่ใจเรา

ตูชอบที่อาจารย์ไชยันต์แกพูดนะ
ว่าวิธีและรูปแบบการนำเสนอเนี่ยมันก็สำคัญ
แกบอกสมเจี้ยมว่า เราไม่ได้พูดให้คนที่เขาเห็นด้วยกับเราอยู่แล้ว
แต่เราพูดให้คนที่เขากำลังจะมาตีหัวเราฟัง ไม่ใช่พูดให้สาวกเราฟังสักหน่อย
ใส่อารมณ์แบบ สมเจี้ยม สาวกก็เฮ แต่คนที่ไม่ใช่สาวก
พอฟังเขาก็แอนตี้ทันที พอแอนตี้ก็ไม่ฟังกันแล้ว
ซึ่งนี่ก็เป็นธรรมชาติของมนุษย์ปถุชนทั่วไป

ใช่ๆ สมเจี้ยมอยู่บนดิน เลยเป็นคนละคนกะสมเจี้ยมใต้ดินไง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมว่าวิธีพูดของสมเจียมตอนออกทีวี น่าฟังกว่าในเฟซบุ๊กตั้งเยอะแล้วนะ ในตอบโจทย์ฯ ผมชอบมากกว่าส.เสียอีก กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ผมว่าเรื่องวิธีการมันสำคัญนะ

คือการจะพูดถึงเจ้า วิจารณ์เจ้าน่ะ จริง ๆ ก็น่าจะมีได้นะ

แต่เจตนาล่ะ มันตีความยากนะ บางคนก็ทำเหมือนเจตนาดี แต่แฝงความร้ายกาจไว้เบื้องหลังก็มี

ความเห็นส่วนหนึ่ง เห็นด้วยกับจักรีนะครับ ว่าเราลืมวิธีการที่จะได้มา มัวแต่เล็งเห็นผลสำเร็จตลอดเวลา

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
ทุกวันนี้จะคุยเรื่องประเภทนี้กับใครต้องดูว่าเขามาทางไหน เพื่อหลีกเลี่ยงการเกิดปัญหา (ซึ่งบางทีเนื้อหามันไม่ได้แรงอะไรเลยนะ  ง่ะ)
ซึ่งก็โชคดีเพราะกลุ่มเพื่อนที่สนิท มาทางเดียวกันคือมองเหตุผลกลางๆ เป็นหลัก ไม่ค่อยได้ใช้อารมณ์สุดโต่งไปทางไหน

แต่ขณะเดียวกันก็มีคนรู้จักบางคนเหมือนกันที่แบบ กูไม่ตามข่าวสารบ้านเมืองอะไรทั้งนั้น กูจะใช้ชีวิตหยั่งเงี้ย
ก็จะไม่ได้แลกเปลี่ยนอะไรเชิงสาระเท่าไหร่

แต่ในกรณีสมเจียมฯ ผมก็ยังหาคนที่มีเหตุผลจริงๆ มาเถียงกะแกไม่ได้เลยนะ (หรือผมอ่านไม่เจอก็เป็นได้  กร๊าก)
แต่เห็นด้วยว่าบางครั้งแกไม่มีวาทศิลป์เท่าไหร่ แต่สำหรับผมเฉยๆ นะ เพราะผมดูเนื้อหา

perfectionist
อันนี้เห็นด้วยกับพี่เจนเลยครับ
ว่าจะคุยเรื่องนี้กับคนอื่นที่มีสถานะทางสังคมอยู่นี่ ต้องคิดเยี่ยวเหนียวเลย
เอาง่ายๆ แค่ถ้าตูจะคุยกับย่าตูเรื่องทำนองนี้
แค่เริ่มเกริ่นแล้วผิดหูก็อาจจะโดนไล่ออกจากบ้านตัดออกจากกองมรดกได้เลย
หรือกับแค่เมียตู อย่างที่เล่าไปในยุบสปา จะคุยก็ยากเหมือนกัน  
เพราะกับเมียหรือกับคนในครอบครัวในเรื่องบางเรื่องเราก็ใช้เหตุผลไม่ได้ (และเราก็เจอลุงอ๋าห์คนจริง กร๊าก)
ใช้ได้ก็แค่หัวใจ ต้องเอาหัวใจเขามาใส่ใจเรา

ตูชอบที่อาจารย์ไชยันต์แกพูดนะ
ว่าวิธีและรูปแบบการนำเสนอเนี่ยมันก็สำคัญ
แกบอกสมเจี้ยมว่า เราไม่ได้พูดให้คนที่เขาเห็นด้วยกับเราอยู่แล้ว
แต่เราพูดให้คนที่เขากำลังจะมาตีหัวเราฟัง ไม่ใช่พูดให้สาวกเราฟังสักหน่อย
ใส่อารมณ์แบบ สมเจี้ยม สาวกก็เฮ แต่คนที่ไม่ใช่สาวก
พอฟังเขาก็แอนตี้ทันที พอแอนตี้ก็ไม่ฟังกันแล้ว
ซึ่งนี่ก็เป็นธรรมชาติของมนุษย์ปถุชนทั่วไป

อืมมมมห์

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 กร๊าก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ดูภูมิใจนะครับ  กร๊าก
ไม่งั้นจะ quote แถมตัวหนา เหรอครับ

กร๊าก

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
เรื่องพูดตรงไปตรงมา จริงๆดูสมาคมพ่อบ้านได้
บางเรื่องเป็นเหตุเป็นผล แต่การอธิบายต้องใช้หลักการที่เหมาะสม ต้องดูเวลา และต้องมีการยอมบ้างในทุกโอกาสเป็นบางโอกาส

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พอดูว่า การให้ความสำคัญ ของกะลาแต่ละใบของคนเรานั้นมีหลายแง่มุมมาก
ทำให้ผมยิ่งไม่อยากให้ความสำคัญอะไรมากกับความคิดสองด้านนี้ เลย
เดี๋ยวลองค้นหาวิธีต่อสู้กับความคิดของตัวเองในแบบที่พอเชื่อแล้วจะไม่ติดนิสัยมาจากวิธีการให้ได้

นิสัยของคนเรามันก็ถูกหล่อหลอมมากจากวิธีการที่ใช้และทำบ่อยๆ ในชีวิตประจำวัน
วันหนึ่งถ้าทำบางอย่างได้สำเร็จด้วยนิสัยที่ตัวเองก็รุ้อยู่ว่าแย่ ก็จะย่ามใจไม่มีอะไรการันตีได้ว่า
เวลาอยากได้อะไรก็จะไม่วกกับไปใช้วิธีเดิมๆ เพราะเคยทำสำเร็จมาแล้ว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ประเทศเราขาดการเถียงด้วยเหตุผล และยกย่องคนที่ประชดประชันโต้กลับโดยเอาความสะใจเข้าว่าครับ

ดังนั้นไม่ต้องแลกใจหรอกที่บางทีเราที่เห็นด้วยในบางข้อและไม่เห็นด้วยในบางข้อของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

จะถูกโยนข้ามไปข้ามมาระหว่าง 2 หรือ หลายฝั่ง

บอกตรงๆเหนื่อยชิบหายเลยครับ

โอ้วววว!!! หลั่นล้า~*
แล้วมีการประดิษฐ์คำว่า "แอ๊บกลาง" ขึ้นมาด้วย ตายล่ะ ไม่มีที่ยืนแล้ว ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งั้นขอยืนตรง "กลางค่อนไปทางเจ้า"   ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9