หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาคุยแบบไม่กระซิบ (แตกหน่อ)  (อ่าน 33486 ครั้ง)
ชาวธรรมศารตร์อยู่ไหนกะเรื่องคุงสมศักดิ์

http://pantip.com/topic/30270288

อ่านท็อปคอมเมนต์ดูนะครับ เจ๋ง

ที่จริงเรื่องนี้เราแตกหน่อไปได้หรือยัง อยากคุยเปิดกว้าง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง

ชอบบรรยากาศการคุยแบบในกระทู้จัง

perfectionist
ความเห็นของผม นะครับ  
ผมสนับสนุนการวิจารณ์ได้นะ แต่เสียดายคือคนที่ผลักดันส่วนใหญ่กลับใช้วิธีที่ผมเห็นว่าก้าวร้าวจนน่ากลัว
ยิ่งวัยรุ่นสมัยนี้ยิ่งน่ากลัว และสังคมของคนไม่เอาเจ้าส่วนใหญ่ก็ล้วนสร้างผลิตผลไม่ต่างกับพวกคลั่งเจ้าในปัจจุบัน
เหมือนเรากำลังจะก้าวออกจากโลกแห่งราชานิยมงมงายไปสู่โลกแห่งประชานิยมก้าวร้าน

ผมดูตอบโจทย์กลับรู้สึกว่า สองไอดอลที่มานั่งคุยกัน เป็นตัวแทนของสองโลกนี้จริงๆ
สรุปคือเราอยากได้แค่สองโลกนี้จริงๆ เหรอ ถึงผมจะเห็นด้วยกับหลักการณ์ของสมศํกดิ์เจียม แต่ก็ไม่อยากยอมรับในวิธีการของเขาเลยครับ

หรือว่าทุกวันนี้เราสนใจเพียงแค่เนื้อหาสาระกันจนไม่เห็นถึงความสำคัญของวิธีการที่จะได้มันมาแล้วเหรอ?

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เรื่องพระพุทธเจ้า ผมก็ไม่ได้เชื่อ เหมือนอย่างที่ คห. นั้นบอกเหมือนกันนะ
แถมยังเชื่อด้วยว่า ท่านไม่มีอยู่จริงหรอก แค่เพียงเล่าต่อกันมา
แต่ที่ยกมือไหว้พระ หรือสวดมนต์ ก็เพราะรู้สึกเห็นด้วยกับคำที่เขาบอก
ว่าเป็น คำสอน ให้คิดดี ทำดี ทำอย่างไรได้อย่างนั้น แค่นี้แหละ

ชาวธรรมศารตร์อยู่ไหนกะเรื่องคุงสมศักดิ์

http://pantip.com/topic/30270288

อ่านท็อปคอมเมนต์ดูนะครับ เจ๋ง

ที่จริงเรื่องนี้เราแตกหน่อไปได้หรือยัง อยากคุยเปิดกว้าง

ดี ชอบ แตกเลยแอน - ถึงเวลาต้องคุยกันแบบคนรู้จักกันในเว็บบ้าง

----------------------------------------

เรื่อง 112 หรือ อะไรก็แล้วแต่
เรื่องในหลวง ดี หรือ ไม่ดี อะไรก็แล้วแต่ ผมชอบคำที่ ส.ศิวรักษ์ พูดใน TPBS ช่วงนึงว่า
เราควรวิพากย์สถาบัน หรือในหลวงได้ แต่ต้องทำให้ดี และด้วยความเคารพและก่อให้เกิดประโยชน์จริงๆ

เช่นกันกับพ่อแม่ - ผมก็เคยนึกหงุดหงิด แอบด่าในใจ สมัยที่ผมยังคะนองเมื่อนานมาละ แต่ก็เป็นแบบชั่ววูบ ณ ขณะนั้น
แต่ก็ไม่เคยที่จะแสดงออก เหมือนที่สมเจียมเคยบอก ในเรื่องด่าพ่อแม่อย่างโจ่งแจ้ง จะจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ เขารู้อยู่แก่ใจ

เพราะอะไรผมถึงไม่ทำ - เพราะเคารพท่าน - ไม่มีใครสอนผม จูงผมในเรื่องความเคารพ - แต่มันเป็นสัญชาติญาน - ไม่เกี่ยวกับงมงายคลั่งพ่อแม่หรืออื่นใด
เพราะอะไรสมเจียมถึงทำ - เขาอาจจะทำจริง หรือ โม้ว่าทำจริง - อันนี้เรื่องของเขา แต่ผมมองว่า มันไม่ดีหรอก - บาปเป็นตัวๆ จะวิ่งชนเขาหรือเปล่าไม่รู้

แต่พ่อ แม่ เป็นผู้มีพระคุณให้เราเกิดมา อย่าทำแบบที่ว่าเลยก็จะดี - เพราะพอผมเริ่มจะเป็นพ่อเป็นคนแล้ว คิดได้ว่า
ผมไม่ได้ต้องการอะไรจากลูกเลยนี่หว่า - ถึงผมจะดูดบุหรี่ กินเหล้า - เที่ยวกลางคืนแบบไม่ให้ใครรู้มาก่อนก็เถอะ

เพราะถึงขณะนี้ ผมเลิกสูบบุหรี่มาปีกว่า - เหล้าเบียร์ กินบ้าง เป็นครั้งคราว
ไม่ใช่เพราะ เดินตามวังวนมนุษย์ที่มีลูก - แต่เริ่มอยากอยู่บนโลกนานๆ จะได้เห็นการเติบโตของหลายๆ สิ่งรอบตัว
เริ่มอยากอยู่นานๆ จะได้กลับบ้าน - ไปหาพ่อ แม่ - ญาติ

เริ่มอยากอยู่นานๆ อยากดูว่า จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง เมื่อถึงปี 2563, 2573 ฯลฯ กับประเทศไทย
ผมอยากรู้ว่า เมื่อคนเราทำดีแล้ว  มันจะมีอะไรตามมาอีกไหม - เพราะดีที่สุดไม่มี แต่เลวที่สุดน่ะมี
ผมอยากรู้ว่า ใครหลายคนที่เดินหน้าอยู่ ณ ขณะนี้ ในทุกเรื่องที่ขัดแย้งกัน จะอยากทำสิ่งๆ นั้น เพื่อประโยชน์ จริงๆ หรือเปล่า

แค่นั้นแหละ

ถ้าทำ แล้วเป็นประโยชน์จริง จะขอกราบแบบงมงายที่เคยทำมาตลอดชีวิตซักครั้ง
แต่ถ้าทำ แล้วเข้าประโยชน์กับตัวเอง หรือ เกิดโทษกับผู้อื่น - อันนี้ผมช่วยอะไรไม่ได้

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ความเห็นของผม นะครับ 
ผมสนับสนุนการวิจารณ์ได้นะ แต่เสียดายคือคนที่ผลักดันส่วนใหญ่กลับใช้วิธีที่ผมเห็นว่าก้าวร้าวจนน่ากลัว
ยิ่งวัยรุ่นสมัยนี้ยิ่งน่ากลัว และสังคมของคนไม่เอาเจ้าส่วนใหญ่ก็ล้วนสร้างผลิตผลไม่ต่างกับพวกคลั่งเจ้าในปัจจุบัน
เหมือนเรากำลังจะก้าวออกจากโลกแห่งราชานิยมงมงายไปสู่โลกแห่งประชานิยมก้าวร้าน

ผมดูตอบโจทย์กลับรู้สึกว่า สองไอดอลที่มานั่งคุยกัน เป็นตัวแทนของสองโลกนี้จริงๆ
สรุปคือเราอยากได้แค่สองโลกนี้จริงๆ เหรอ ถึงผมจะเห็นด้วยกับหลักการณ์ของสมศํกดิ์เจียม แต่ก็ไม่อยากยอมรับในวิธีการของเขาเลยครับ

หรือว่าทุกวันนี้เราสนใจเพียงแค่เนื้อหาสาระกันจนไม่เห็นถึงความสำคัญของวิธีการที่จะได้มันมาแล้วเหรอ?

ตูไม่เห็นด้วยกับ สศจ. แต่ออกจะเห็นด้วยกับ สศว. มากกว่า
ซึ่งเอาเข้าจริงถามว่าเห็นด้วย 100% ไหม ก็ไม่

นี่คือหนึ่งในความเห็นที่ fav มาจากทวิตเตอร์ล่ะ

จุดยืนของตูที่ไม่เคยเปลี่ยนเลยตลอดมา ก็คือ ตราบใดที่อยู่บนพื้นฐานของเหตุผล เราควรพูดกันได้ คุยกันได้
ไม่ว่าจะรักหรือไม่รักในหลวง อยากล้มหรือเคารพรักสถาบันพระมหากษัตริย์ เอาหรือไม่เอา 112
หรือแม้แต่คนที่ไม่รู้เรื่องเลย ไม่ได้ตามข่าวเลย ไม่มีความเห็นเลยสักนิด แต่อยากแลกเปลี่ยนทรรศนะ

สิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้ความคิดของเราพัฒนางอกงาม

ไม่ใช่การด่า หรือการนินทา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็วกกลับมาที่เดิมคือคนที่ไม่รักหรืออาจจะเฉยๆ อยากจะแลกเปลี่ยนทรรศนะ ก็ทำได้ไม่เต็มปากเต็มคำ ทำให้เสียงส่วนนี้ไม่ค่อยมีน้ำหนัก
มันมีเรื่องอะไรที่ทำให้ไม่เต็มปากเต็มคำอะครับ

เพราะตอนนี้สังคมเราเชื่อในการแบ่งฝักแบ่งฝ่ายกันไงครับ  แต่ก็สมกะโลกดิจิตัลน่ะนะ ไม่ 1 ก็ 0  กร๊าก

ทีนี้กลุ่มที่เฉยๆ พอแสดงทรรศนะ ถ้าหนักไปทางอวยก็จะโดนลากไปอยู่พวกคลั่งเจ้า

แต่ถ้าออกความเห็นแล้วไปสะกิดติ่งพวกคลั่งเจ้าก็จะโดนผลักไสไปอยู่ฝ่ายล้มเจ้า

พอโดนแบบนี้เข้า หรือเห็นเหตุการณ์ในสังคมไปในลักษณะนี้เข้า ก็คิดว่า พอละกูไม่พูดละ เฉยๆ ไปดีกว่า

ผมนี่ล่ะโดนมาเต็มๆ แค่ไปเม้นไม่เห็นด้วยกับการงดฉายตอบโจทย์เทปนั้นเข้า เื่พื่อนๆ อันเฟรนด์ไป 4-5คน โดนด่าแซะๆ อีกนับสิบ บางคนก็ส่งข้อความมาด่ากันหลังไมค์

ตอนนี้เลยเฉยๆ ดีกว่าตู  ชิ

อืมมม...
เออนั่นสิ แปลกใจ
ตูเห็นด้วยกับตอบโจทย์ จนตอนนี้ยังไม่เห็นมีใครมาด่าเลย
หรือไม่กล้าด่ากันก็ไม่รู้

แต่ถ้าคิดแบบเข้าข้างตัวเอง หรือว่าเราแสดงความเห็นแบบที่ฟังขึ้น ฟังแล้วไม่ต้องด่าก็ได้ ก็ไม่รู้

เซเลปก็งี้แหละ  ชิ

บางทีจะโพสต์นุ่นนี่ก็เกรงใจแม่กับย่าแฮะ เปิดมาเจอเดี๋ยวจะโดนอีก  กร๊าก

อืมมม...
ทีนี้กลุ่มที่เฉยๆ พอแสดงทรรศนะ ถ้าหนักไปทางอวยก็จะโดนลากไปอยู่พวกคลั่งเจ้า

แต่ถ้าออกความเห็นแล้วไปสะกิดติ่งพวกคลั่งเจ้าก็จะโดนผลักไสไปอยู่ฝ่ายล้มเจ้า

เป๊ะเลย
ไม่เกี่ยวกับเล็บหรือไม่เล็บนะครับ
ถ้าเหมาแบบนั้นเลยดูตูโง่ๆ ยังไงไม่รู้ กร๊าก
เออ ที่จริงการจะเล็บหรือไม่นั้น มันอาจจะไม่ได้ตื่นมาแล้วเล็บเลยก็ได้นะ
มันต้อง ยังไงดี มันต้องเลือกวิธีการนำเสนอความคิดด้วยอ้ะ
สรุปว่าอยู่ที่การบาลานซ์มากกว่า พูดยังไงให้เข้าใจกันแบบไม่ต้องมีเรื่อง

เค้าแซวเล่นหรอกตะเองก็  เกย์แอบ

อืมมม...
เอาง่ายๆ แค่ตอนประเด็นนิติราษฎร์
แค่ยกขึ้นมาคุยกัน ยังไม่ได้สรุปว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย
ตูยังโดนอัลตร้ารอยัลลิสต์ unfriend เลย  กร๊าก

แล้วยิ่งพวกที่มีฐานะทางสังคมสูงนะ ไหนจะญาติผู้ใหญ่ ไหนจะคู่ค้า
จะแสดงทรรศนะเรื่องพวกนี้ที ต้องคิดกันเยี่ยวเหนียว ก็เลยเฉยๆกันไปดีกว่า
เคยเขียนไปในfaceแล้วก็ลบทิ้งหลายครั้ง 

ในโลกนี้เคยมีกลุ่มที่เรียกว่า Ultra royalist ในสมัยฝรั่งเศสช่วงปี1800  ช่วงที่เกิดปฏิวัติฝรั่งเศส เกิดนโปเลียนครองอำนาจ นโปเลียนล่ม กษัตริย์กลับมา นโปเลียนผงาดแล้วล่มซ้ำ จากนั้นกษัตริย์กลับมา แล้วก็ล่มไปอีกเหลือแต่แบบปัจจุบัน

Ultra royalist ก็เป็นกลุ่มที่อธิบายในความหมายได้ชัดเจนคือเป็นพวกที่จงรักภักดีต่อกษัตริย์มากกว่าตัวกษัตริย์เอง
ความหมายที่แปลกลับลงมาอีกทอด(แปลเอง)คือ จริงๆไม่ได้จงรักภักดีหรอก ... แต่ต้องการทำนั่นนี่เพื่อตนเองหรือสังคมที่ตนเองเชื่อ แต่อ้างกษัตริย์มาเป็นแพะรับบาปผิดทั้งมวลที่ตนก่อเพื่อสร้างโลกของตนเอง

ในทางกลับกัน
ถ้าเราจะแบ่งกลุ่มLiberal หรือกลุ่มที่แสดงออกถึงความเป็นเสรีชน
ก็มีกลุ่ม Ultra Liberal (แน่นอน ไม่มีหรอกคำนี้ ผมตั้งเอง)  ซึ่งก็ตอบโต้คนที่เห็นต่างด้วยความแรงพอๆกัน ประมาณตั้งธงไว้เลยว่าLiberal คือพระเจ้าของสรรพสิ่ง จากนั้นใครที่ไม่เห็นด้วยเจอทั้งประชดเจอด่าพอกัน
ฝั่งนึงไล่ให้ออกนอกประเทศ
อีกฝั่งบอกนอกจากไม่ออกแล้ว อีกฝ่ายและสิ่งที่อีกฝ่ายนับถือแหละผิด

พอกัน

และจริงๆไม่ได้แบ่งแค่liberal - royalist แต่ที่พูดแบบนี้เพราะว่าสถานการณ์ตอนนี้ก็เหมือนตอนทักกี้ปี 49

กลุ่มเสื้อเหลือง ก็ไม่ได้มีแต่คนที่เกลียดทักกี้อย่างเดียว แต่มีคนที่ไม่เอาทักกี้ด้วยเหตุอื่นๆ ตั้งแต่พวกที่เสียประโยชน์ไปจนถึงคนที่มองว่าทักกี้เป็นระบบที่ไม่ดี
กลุ่มเสื้อแดง ก็ไม่ได้มีแต่คนที่ขาดโอกาสหรือโดยกดทางสังคมอย่างเดียว มีตั้งแต่คนที่เสียประโยชน์จากระบบสังคมที่เป็นอยู่และอยากหาอำนาจในระบบใหม่ ไปจนถึงคนที่โดนกดขี่จริงๆ

สรุป

ทุกคนมองว่าตนคือคนดี บางคนมองว่าสิ่งที่ทำคือสิ่งที่ดี ทุกคนอยู่ในกะลาของตน (ภาษาสุภาพคืออยู่ในมิติของตน)
 กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9