หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมไวรัลจากแคมเปญของสินค้า เจ๋ง  (อ่าน 86924 ครั้ง)
ในฐานะที่ทำงานธนาคาร ดูแล้วรู้สึกโคตรเฟคครับ  กร๊าก

ปล. ธนาคารตูก็ทำคลิปแบบนี้ แต่เอาไว้เปิดงานปีใหม่เท่านั้น  กร๊าก

กาก
ไม่รู้ว่าเคยโพสยังเพราะมันเก่าแล้ว

ที่ญี่ปุ่นจะมีไอดอลหญิงแห่งชาติชื่อวง AKB48
วงนี้ออกซิงเกิ้ล Koi suru  fortune cookie เพลงนี้ยังไม่ทันออก mv ก็มีวีดีโอเหล่านี้ออกมา

staff ver.

恋するフォーチュンクッキー STAFF Ver. / AKB48[公式]

อันนี้ว่าน่ารักแล้ว

มาเจอเวอร์ชั่นบริษัทเสื้อผ้า Samantha Thavasa เข้าไป ไม่ต้องรอ mv จริงกันเลย  กร๊าก

恋するフォーチュンクッキー サマンサタバサグループ STAFF ver./ AKB48[公式]

ดูดีๆ จะมีผู้บริหารเนียนเต้นอยู่ด้วย
แต่คงไม่ทันมองกันเพราะเลขาข้างๆ ตึงมาก  กร๊าก
ในฐานะที่ทำงานธนาคาร ดูแล้วรู้สึกโคตรเฟคครับ  กร๊าก

ปล. ธนาคารตูก็ทำคลิปแบบนี้ แต่เอาไว้เปิดงานปีใหม่เท่านั้น  กร๊าก

แว๊บแรกความรู้สึกคือเป็นโครงการชะเลียเจ้านายอ่ะ แหยะ

ของญี่ปุ่นที่ดาโพสคนละฟีลกะของไทยเลย เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2013, 09:53 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อันนี้เรือดำน้ำโผล่ที่อิตาลี่ ที่จริงเป็นไวรัล บ.ประกัน
Auto con sottomarino #L1F3 a Milano

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เบิ้ลเลย หลังจากที่ผมเลิกทำเบนมอร์ไป คาบเกี่ยวกับตัวนี้มาพอดี

เขา...จะมาทำให้ชีวิตคุณไม่ธรรมดา

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่รู้ว่าเคยโพสยังเพราะมันเก่าแล้ว

ที่ญี่ปุ่นจะมีไอดอลหญิงแห่งชาติชื่อวง AKB48
วงนี้ออกซิงเกิ้ล Koi suru  fortune cookie เพลงนี้ยังไม่ทันออก mv ก็มีวีดีโอเหล่านี้ออกมา

staff ver.

恋するフォーチュンクッキー STAFF Ver. / AKB48[公式]

อันนี้ว่าน่ารักแล้ว

มาเจอเวอร์ชั่นบริษัทเสื้อผ้า Samantha Thavasa เข้าไป ไม่ต้องรอ mv จริงกันเลย  กร๊าก

恋するフォーチュンクッキー サマンサタバサグループ STAFF ver./ AKB48[公式]

ดูดีๆ จะมีผู้บริหารเนียนเต้นอยู่ด้วย
แต่คงไม่ทันมองกันเพราะเลขาข้างๆ ตึงมาก  กร๊าก

ทำไมพนักงานเขามีแต่สาวๆน่ารัก หันไปมองเพื่อนร่วมงานรอบตัวของเรา ช่างน่าเศร้า  ฮือๆ~

คือจะบอกไงดีอะจักรี ไอ้ที่เอามาแปะๆ นี่
หลังๆ มันไม่ออกแนวไวรัลซะแล้ว แต่เป็นโฆษณาเฉยๆ ฮ่าๆ ฮือๆ
ไม่รู้สื่อสารถูกไหมนะเพราะตูไม่ได้อยู่ในวงการ
เลยบางทีเห็นบางคลิปที่ "พยายาม" จะเป็นไวรัล แล้วก็กิ๊วก๊าวกันแค่ในวงการ มันเลยไม่อินน่ะ
ถ้าแบบเฮ้ยเจ๋งดี คน(ชาวบ้าน)จะแชร์กันเอง แบบนี้ไม่ใช่เหรอที่เป็นไวรัล

อะอย่างอันนี้น่าจะใช่ตัวอย่าง (ดีไมดีอีกเรื่องนะ)

The Truth is dangerous

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าแบบเฮ้ยเจ๋งดี คน(ชาวบ้าน)จะแชร์กันเอง แบบนี้ไม่ใช่เหรอที่เป็นไวรัล

เจ๋ง

แล้วผมต้องทำไงอ่ะ  ฮือๆๆ

ก็เจออันไหนที่มัน
ถ้าแบบเฮ้ยเจ๋งดี คน(ชาวบ้าน)จะแชร์กันเอง
และยังไม่  คริคริ

ก็เอามาลงไง
ต้องถามว่าทำไมถึงคิดว่าคลิปเลียกระปู๋ผู้บริหารกสิกรเป็นไวรัลล่ะ  กร๊าก

ถามจริงจังนะ  เหลือบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2013, 12:03 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

คือตอนนี้ ผมคิดว่าทางกสิกรพยายามปรับภาพลักษณ์หลังเหตุการณ์ที่ระบบผิดพลาดที่ออกสรยุทธิ์
เลยคิดว่าเขาอาจต้องทำทุกวิถีทางซึ่งเขาก็ทำคลิปนี้ขึ้นมา ผมเห็นว่ามันคือการดิ้นรนเพื่อแก้ไขอะไรซักอย่าง
ขนาดต้องเอาผู้บริหารลงมาเล่นด้วย ก็เลยเอามาแชร์ครับ

ไวรัลน่ะ อย่าเอาเหตุผลในทางมาร์เก็ตติ้งมาจับเลย 
ดูที่ผลดูที่ความรู้สึกสุดท้ายดีกว่าครับ สมมุติตัวเองไม่รู้จักสินค้านั้นๆเลย แล้วรู้สึกสุดยอดจนต้องอยากแชร์
ด้วยเหตุผลของจักรีที่ว่านั่นมันเป็นแบบนักการตลาดทั่วไปมองชัดๆเลยจ้ะ  กร๊าก
แถมถ้าเอาการ์ตลาดเข้ามาจับจริงๆ มันก็ไม่ได้แก้ภาพลักษณ์ที่ว่าเลยนะ  ไม่ล่ะ
ลุคแย่มากด้วยอ่ะคลิปเนี๊ยะ เหมือนรายการช่อง11 ที่เอาคุณหญิงคุณนายมาร้องเพลง

อย่างสก๊อตเนี่ย ตูรู้สึกว่ามันพยายามจะไวรัลนะ เกือบจะดีแต่รู้สึกว่าเซ็ต
ตัวเมนนี่ใส่เสื้อผ้าสีสก๊อตมาเลย แต่ก็มีที่จริงบ้างนิดหน่อย ภาพน่ะเป็นไวรัลแต่มันไม่ถึง งงไหม

สารส้มนี่ภาพกวนตีนมาก ทำกันเองในโรงเรียนแต่มันดันไปได้ไกลด้วยความที่มันดูจริงมั้ง เลยไปได้ไงตูว่าอย่างนี้แหละไวรัล

เออใช่ๆ ไม่เห็นจะอยากรู้เลยว่าอะไร กสิกรทำไม ผู้บริหารปรับภาพลักษณ์อะไรยังไงทำไม
รู้แต่กดเปิดตามที่แนะนำแล้วก็ อ๊ากกกก ปิด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอเคครับ อันนี้ถ้าบอกว่ามันไม่เจ๋งจนรู้สึกอยากแชร์ผมก็ผิดเองครับ ซึ่งผมก็คิดว่ามันก็ไม่เจ๋งนั่นแหละ อันนี้ผมพลาดเองครับ  ไหว้

แต่สำหรับผม ไวรัล มันไม่ได้ต้องเจ๋งเสมอไปถึงต้องแชร์ คนที่แชร์ออกไป ก็อาจจะมีเหตุผลต่างกัน
หรืออยู่ในอารมณ์ความเชื่อที่ต่างกันมันก็อาจจะเป็นได้ บางอย่างที่เราไม่อินแต่มีคนแชร์กันเยอะก็มีใช่มั้ยครับ
อย่างไอ้คลิปเต้นเพื่อลาออกนั่น ก็มีคนวิวเยอะอยุ๋นะทั้งที่เราไม่อิน ที่ผมโพสต์อันนั้นเพราะผมอยากอัพเดทไว้
ว่าช่วงนี้มีใครคิดถึงอะไรกันอยู่ พูดถึงอะไรกันอยู่บ้างเท่านั้นเองครับ

ซึงถามผมว่าผมผิดมั้ยที่ผมรู้สึกกับคลิปใดคลิปหนึ่งแล้วแชร์มันออกไปผมว่ามันก็ไม่น่าจะผิดนะ
แต่มันอาจจะผิดตรงที่ถ้าหาของดีให้คนอื่นดูก็ต้องคิดว่ามันดีจริงๆ ก่อนซิ ถึงเอามาให้ดู
คือบอกตามตรงว่าตอนผมตัดสินใจแชร์คลิปกสิกรนั่นผมก็มีเหตผลของผม
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการตลาด เรื่องเพลง เรื่องแบรนด์ ผมว่ามันก็เป้นแค่เหตุผลของคนคนหนึ่งที่จะแชร์อะไรสักอย่าง เท่านั้นเอง
ซึ่งถ้าจะบอกว่าผมรู้สึกแบบนี้แล้วแชร์มัน เลยไม่เรียกว่าไวรัล ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ
คือเมื่อมีการบอกต่อกันด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ก็น่าจะเรียกว่าไวรัลได้แล้วนะ
ซึ่งโอเคผมก็รู้แล้วว่ามันไม่เหมาะกับตรงนี้ เพราะตรงนี้มันต้องใช้ความรู้สึกที่มากกว่านั้น หรือเหตุผลที่มากกว่านั้น อันนี้ผมน้อมรับความผิดเลยครับ

แต่ถ้า พูดว่าอะไรคือ ไวรัล บางคนอาจจะนิยามมันไม่เหมือนกันก็ได้ แต่ผมคิดว่ามันต้องมีพฤติกรรมการบอกต่อเป็นจุดร่วม
ดังนั้นการบอกต่อของแต่ละคนมันก็มีเหตุผลในการบอกต่อเยอะแยะ แต่ถ้าจะนิยามไวรัล คือ คลิปที่ไม่มีการเฟค
และอินจนถึงจุดสุดยอดจนอยากแชร์อย่างเดียว ผมว่ามันอาจจะแคบไปนะครับ
แต่ผมก็ไม่ได้อยากให้มันง่อยแดก กระจายไปเป็นงานโฆษณาจ๋าขนาดนั้นนะ ถ้าอันไหนมันโฆษณาจ๋าก็บอกผมด้วยนะครับ
ถึงจริงๆ แล้วถ้ามีการบอกต่อกันมันก็เรียกว่าไวรัลได้ในความคิดของผม
บางที่เพราะผมนิยามไวรัลแบบนี้ก็เลยอาจจะทำให้ไปเอาโฆษณามาลงโดยไม่รู้ตัวครับ  ไหว้

ผมก็อยากให้จู๋นี้เป็นแบบที่ป๋าเลย์บอกนะครับ คือให้รู้สึกสุดยอดจนต้องอยากแชร์

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17