หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัว ฃ.ไข่ กรอบเป็นสีชมพู และอักษรบาง  (อ่าน 5131 ครั้ง)
ตามหัวข้อของกระทู้ ไม่ทราบว่าจะเป็นปัญหาอะไรไหม ถ้าปล่อยไว้อย่างนั้น ไม่รู้จะแก้อย่างไร ไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วอักษรที่อยู่ในเทมเพลต (นายพล เวอร์ชั้น 3) ที่มันซ้ำกันมันคืออะไรครับ แล้วเวลาที่เราต้องการรู้ว่าไอ้ตัวที่ซ้ำอีกตัว เราต้องการพิมพ์ดูเพื่อจัดตำแหน่งเราต้องพิมพ์อย่างไร แล้วสระที่มีหลายชุดในเทมเพลต เราจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเป็นตัวแสดงผล....แค่นี้ก่อน เดียวแว๊บมาถามอีกคร
เปลี่ยนจาก ขอไข่ เป็น ฃ.ฃวดครับ ใช้โปรแกรม Fontlab
สีชมพูคือในช่องนั้นยังมีเวกเตอร์ที่ยังไม่ close contour อยู่ค่ะ ลองหาดู ลบทิ้งไปก็หาย
ส่วนสระที่มีหลายชุดคือ พวกสระที่ต้องมีการหลบหาง หรือวรรณยุกต์ที่ต้องไปขี่สระอยู่อีกที
ลองสังเกตชื่อ glyph ดูค่ะ จะมี
low left = หลบพยัญชนะหางยาว เช่น ปี
upper left = ขี่สระหลบพยัญชนะหางยาว เช่น ปี้
อะไรทำนองนี้ ไม่ยากๆ ขอให้สนุกค่ะ เจ๋ง

แล้วจุดสีแดงใต้ ธ และ ป คืออะไรครับ แล้วญ.หญิงตัวนั้นทำไมเป็นแบบนั้นครับ .. เมื่อวานลองทดสอบฟอนท์ ทำไมในเวอรด์ 2010 สระ อิ อี หันอากาศ หรือสระไอ มันเหมือนถูกตัดออกไป มองไม่เห็น สระไอส่วนบนมองไม่เห็น ต้องแก้อย่างไรครับ ... ขอบคุณครับ
เรื่องเวิร์ดนั้นเป็นปัญหาโลกแตกครับ ตัวโปรแกรมมันไม่รู้จักการตัดบรรทัดที่ดี โทษโปรแกรมได้เลยครับ
วิธีแก้คือถ่างระยะบรรทัดเยอะๆ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ ลองทดสอบใน Photoshop ดูไม้เอกไม้โทมันยังไม่โลว์เลฟไรท์เลฟ เหมือนกับว่ามันยังใช้ตัวเดียวตัวที่ใช้ปรกตินั่นแหละครับ อีกอย่างไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่ ออกแบบฟอนท์ไว้ แต่ต้องมาปรับเปลี่ยนตลอด (อันหลังบ่นครับ) ปลื้ม
ขั้นตอนการจูนนี่แหละครับสำคัญและกินเวลาจนท้อไปหลายคนเลย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีข้อความไหนบ้างครับ ที่ใช้พิมพ์ในการเปรียบเทียบฟอนต์ว่าคำไหนใช้วรรณยุกต์ตัวไหน
ลองนี่ครับ

พี่ฎูนู๋เป่าปี่

หน้า: [1]