หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการออกแบบป้ายขนาดใหญ่  (อ่าน 3418 ครั้ง)
ตอนนี้ผมเป็นนักเรียน ปวช. ครับ
กำลังเรียนอยู่ แล้วก็รับงานไปด้วย

งานก็เกี่ยวกับออกแบบโบชัวร์ สิ่งพิมพ์เล็กๆน้อยๆทั่วไป
ก็ใช้ โฟโต้ฉอปทำปกติทั่วไปนี่แหละครับ
ไม่เคยมีปัญหาอะไร

อยู่มาวันหนึ่ง ทางออฟฟิซก็สั่งให้ออกแบบ
ป้ายคัตเอาท์ขนาดใหญ่ ขนาด 30 x 2 เมตร (ใหญ่สัสๆ)
ก็รับงานมาครับ

แต่แค่ตั้งหน้ากระดาษในโฟโต้ฉอป
เครื่องแม่ม! ค้างเลยครับ
อาจจะเพราะไฟล์ใหญ่เกิน หรือเครื่องกากเกินก็ไม่รู้

(เข้าเรื่อง)
เลยอยากถามชาวฟอนต์ครับ ว่าเวลาเค้าทำสิ่งพิมพ์ใหญ่ๆ
เค้าทำกันยังไงครับ หรือว่าต้องใช้คอมเทพครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าแน่เด้อ
งานขนาดใหญ่ ตั้ง dpi ไม่ต้องสูงครับ ร้านปริ้นไวนีลธรรมดาเครื่องรับได้สูงสุดประมาณ 100 - 120 dpi แล้วก็ตั้งขนาดซักครึ่งเดียวพอ ส่งร้านพิมพ์ก็บอกเขาว่าขยาย 200เปอร์เซนต์

โอ้วววว!!! หลั่นล้า~*
รู้สึกว่าป้ายเอาต์ดอร์ขนาดนี้ 10dpi ก็เอาอยู่แล้วนะครับ
เพราะระยะการมองมันเป็นร้อยๆ เมตร

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอว ความรู้ใหม่ ไหว้
ปกติเราก็แค่ออกแบบเป็นขนาดย่อส่วนแล้วให้ที่ร้านขยายให้
ไม่รู้มาก่อนว่างานปรินต์ขนาดใหญ่ควรใช้ dpi ต่ำๆ (คิดแต่ว่า ยิ่งใหญ่ยิ่งต้องละเอียดสิ)

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
จริงๆ มันต้องอยู่ที่ระยะการมองน่ะครับ ดังนั้นต้องถามด้วยว่าเอาไปทำอะไร ใช้งานอะไร
ถ้าป้ายใหญ่ๆ แต่บังเอิญระยะการมองใกล้ๆ อย่างโปสเตอร์ตามป้ายรถเมล์(แถวนี้)
มันก็ต้องเซ็ทให้ DPI สูงเหมือนกันนะ
ที่บ้านผมใช้ dpi ประมาณ 70 แต่ใหญ่ขนาดนี้น่าจะต่ำกว่านี้ได้นะครับ

หน้า: [1]