หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญาfontlab ในการสร้างฟ้อนครับ  (อ่าน 6879 ครั้ง)
เมื่อสร้างวรรณยุกต์ในตำแหน่งต่างๆหมดแล้วว แต่เวลาพิมพ์ preview มันยังอยู่ในตำแหน่งที่ทับซ้อนกันอยู่ เช่น สระอิ+ไม้โท สระอำ+ไม้โท
รวมไปถึง  ฐ ญ เมื่อพิมพ์สระอุ อู ก็ยังทับซ้อนกัน
ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง ต้องแก้ไขเช่นไรครับ
ลองอ่านเรื่อง ligature ในบอร์ดห้องสอนฟอนต์ครับ มีอธิบายเรื่องนี้ไว้เบย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากคร้าฟ เริ่มเข้าถึงละครับ
สงสัยอะไรก็ถามได้เลยนะครับ แตตอบได้หรือเปล่านั่นอีกเรื่อง กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีอีกเรื่องหนึ่งครับ คือการเจนฟ้อนต์
ครั้งแรกทดลองเจนมาใช้งานในโปรแกรมอื่น(สมมุติว่าเสร็จ 30%)
พอครั้งที่สอง(สมมุติเสร็จ60%)เจนออกมา ติดตั้งทับของเดิมไป ทดลองใช้ ออกมาเหมือนของเดิม30%เลยย
มันเกิดอะไรขึ้นครับบ
ระบบ (เดาว่าวินโดวส์) มันจำอีฟอนต์แรกไปแล้วน่ะครับ
อาจจะต้องถอดออกก่อน แล้วเปิดเครื่องใหม่มั้ง

ฮิ้ววว ฮิ้ววว ฮิ้ววว
หัดทำด้วยฟ้อนต์ลายมือ>>ใกล้เข้าสู่ความจิงละครับ ไว้จะเอามาให้ติชมนะครับบบพี่แอน
เจ๋ง ลุยเลยครับ

ฟ้อนต์ลายมือ ที่ทำเองครับ อาจจะยังไม่ค่อยดีนัก แต่ก็พอใช้งานได้
http://www.mediafire.com/?4151v889zi21vfv
โวย เจ๋งดีๆ สนใจจะเผยแพร่ไหมครับ

เผยแพร่ได้ครับบ  อืมมมมห์
ฝากด้วยละกันครับพี่แนน
ฟอนต์ซ่ามาก  เกย์ออก

ฟอนต์ซ่ามาก  เกย์ออก

ฮ่าๆ ขอบคุณครับบบ
ที่จริง espressa เป็นชื่ออิตาลี ที่มีความหมายว่า "แสดง" ซึ่งตั้งใจให้เป็นนัยของการแสดงให้ออกมาเป็นฟ้อนต์นี้
เพราะมันเป็นฟ้อนต์แรกที่ผมตั้งใจทำขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะเป็นฟ้อนต์ลายมือและยังไม่ดีเท่าที่ควร
 อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์
หน้า: [1] 2