หน้า: 1 2 3 4 5 [6]

ผู้เขียน หัวข้อ: การป้องกันตัวจากศาสตร์มืด (แตกหน่อ)  (อ่าน 20954 ครั้ง)
อาจจะเสียบกันไปแล้วก็ได้ 
นี่แค่รอจังหวะให้เลิกกันอยู่ น้องดำ

ว่าแต่พักนี้ ฟิวแปลกๆ ไปหรือเปล่ามิ้น  น้องดำ
มีได้แต่ห้ามพกพา คือมีแต่ต้องเอาไว้บ้าน อะไรแบบนั้นเหรอ
แล้วเวลาไปซ้อมยิงที่สนามเค้าเอาไปได้ยังไงน่ะ

เอาจริง ๆ ถ้าตำรวจค้นรถระหว่างเอาไปก็น่าจะผิดน่ะ

แต่ปกติเวลาเราเอาไปซ้อมยิง เราก็ไม่ได้เอาออกมาแกว่งไปมาเพื่อโชว์ใครใช่ป่าวพี่

มีได้แต่ห้ามพกพาจริง ๆ ครับ เพื่อนผมเคยโดนแล้ว

แล้วมันยังมี พก เฉย ๆ กับ พกพา อีกนะครับ

เพิ่มเติม เพิ่งทราบว่า การยิงปืนขู่นั้น ถ้าจะไม่ผิดกฎหมาย ให้ยิงลงดิน

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
มีปืนถูกกฎหมายได้ แต่
- เวลาพกไปไหนต่อไหน (มีข้อห้าม) ต้องมีเหตุอันควร พอที่จะอธิบายกับตำรวจ-ศาล ได้ครับ หากถูกจับและดำเนินคดี
- ปืนและเครื่องกระสุน ต้องอยู่ในตำแหน่งที่ ไม่พร้อมหรือเอื้อต่อการใช้งานในทันทีครับ จะแยกไว้ตรงไหน ส่วนไหนของพาหนะก็ได้ (ให้ไกลกันหน่อย)
- ห้ามพกไปเดินจ่ายตลาดให้ใครเห็นอย่างโจ่งแจ้ง ถึงจะไม่มีลูกปืนในรังเพลิง ถึงจะเป็นปืนปลอมเสมือนจริงก็เถอะ อาจจะทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้
- ห้ามยืมของคนอื่นไปใช้ ไม่ว่าจะพก จะซ้อม ใดๆ ทั้งสิ้นครับ นอกจากเจ้าของปืนจะไปด้วยเสมอ (ปืนผิดมือ)
- เข้าสนาม ให้ค้างสไลด์ หรือเปิดลูกโม่ก่อนจะเอาเข้า แค่นั้นครับ แสดงเจตนาบริสุทธิ์ให้ทุกคนเห็น (ไม่ใช่เดินถือเข้าไปแมนๆ เขาจะไล่ให้ไม่ทัน)
- พกใบ ป. ไปด้วยทุกครั้งที่มีปืนติดตัวครับ ถึงจะช่วยอะไรไม่ได้มากเวลาโดนค้นเจอ แต่ก็ยังดีกว่าเจอปืนกับกระสุนแค่นั้น

การยิงปืนทุกชนิด ไม่ว่าจะกรณีไหน ผิดหมดครับ ถ้าไม่ได้ยิงในสนาม
จะยิงเล่น ยิงรื่นเริง ขึ้นฟ้า ลงดิน ถ้าตำรวจจะเอาไปนอนคุก 5 นาทีก็ถึงที่หมายครับ
แต่เป็นการอะลุ่มอะล่วย กันเสียมากกว่า เราถึงไม่ค่อยเจอใครโดนจับในกรณีนี้

เมื่อวาน เพื่อนของรุ่นพี่ ที่เป็นเจ้าของเว็บ HDP โดนยิงเสียชีวิตที่ทองหล่อ
http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1358472170&grpid=03&catid=00&subcatid=0000
สาเหตุอันใดไม่ทราบได้ครับ แต่ก็เพราะมีปืนอยู่ในมือนี่ล่ะ

เพื่อนผมที่แปดริ้ว มีกันครบทุกคนครับ แต่ละคนมีเหตุต้องพกต่างกัน
บางคนเป็นเจ้าของปั๊มแก๊ส เก็บเงินกลับบ้านวันละเป็นหมื่น อันนี้พอเข้าใจได้
บางคนเป็นข้าราชการระดับสูงของเทศบาล ออกพื้นที่บ่อย พกในฐานะทางการเมืองนั่นล่ะครับ
และอีกหลายคนที่มี แล้วพก โดยไม่มีเหตุอันควร นอกจากจะอ้างแค่...เผื่อไว้...

มีติดบ้านไว้ ดี ป้องกัน...
แต่ต้องมานั่งนึกก่อนยิงขโมยเข้าบ้านอีกว่า จะยิงโดนขามันไหม ยิงแล้วมันจะตายไหม นี่ลำบากนะ
เพราะมันเข้าบ้านมาจะขโมยของ ก็ใช่ว่าเราจะสามารถยิงขโมยได้เหมือนตบยุงนะครับ

เคยคิดจะซื้อ พร้อมซื้อหลายรอบ แต่ก็ไม่ดีกว่า ลำพังของพ่อที่บ้าน 2 ดุ้นก็ไม่คิดอยากจับแล้ว
ปืนไวกว่าอาวุธทุกชนิด แต่ใจคนไวกว่าปืนเยอะ แต่ศึกษาไว้ก็ไม่เสียหลายนะ

http://www.thethailaw.com/law27/lawpdf/law4/4-5.pdf

/// อ่านไว้เผื่ออนาคตใครอยากจะมีไว้ครอบครอง จะได้ทำให้ถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2013, 09:04 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เมื่อก่อนรถของที่บ้านจะมีปืนติดรถไว้ประจำครับ ออกไปไร่กลับค่ำๆ มืดๆ อันตราย ทางมันมืด เปลี่ยว

เดี๋ยวนี้ถนนลาดยางตัดทะลุไปถึงไหนต่อไหน ทางเข้าไร่ผมกลายเป็นถนนหลวงตัดไปออกอีกอำเภอนึง รถวิ่งกันขวักไขว่ เลยไม่จำเป็นต้องมีติดรถไว้ละ

เอาเก็บอยู่ที่บ้าน เมื่อก่อนมีเยอะ ปืนเถื่อนทั้งนั้น
พอปีไหนซักปีที่มีนโยบายจะกวาดล้างให้เอาปืนเถื่อนไปมอบให้ตำรวจ เลยเก็บกวาดออกไปเยอะเลย

เหลือปืนอัดลม อัดแก๊สแบบทำเองเอาไว้ยิงนกยิงหมาที่ไร่ นอกนั้นพ่อผมเก็บใส่ตู้ล็อคอย่างดี กลัวลูกๆ หลานๆ มาหยิบไปเล่น  กร๊าก

อืมมม...
อาจจะเสียบกันไปแล้วก็ได้ 
นี่แค่รอจังหวะให้เลิกกันอยู่ น้องดำ

ว่าแต่พักนี้ ฟิวแปลกๆ ไปหรือเปล่ามิ้น  น้องดำ

ถึงว่า เดี๋ยวนี้ไม่เคยให้โทรไปปลุกเลย ชิ
ถึงว่า เดี๋ยวนี้ไม่เคยให้โทรไปปลุกเลย ชิ

เกย์ออก มีเค้าคอยสะกิดอยู่แล้ว จะให้โทรปลุกอีกทำไม

ไม่ใช่แล้ว กร๊าก

กร๊าก

อืมมม...
 ใช่ซี้~
 กร๊าก กร๊าก

ถ้าวันไหนลองโทรหาไอซ์ตอนเช้าๆ แล้วฟิวรับสายก็แน่นอนล่ะทีนี้  หื่น
ถ้าวันไหนลองโทรหาไอซ์ตอนเช้าๆ แล้วฟิวรับสายก็แน่นอนล่ะทีนี้  หื่น
กร๊าก กร๊าก

ของมิ้นนี่ถ้าจะพกอาวุธ ระวังนะครับบางทีโจรมันมามือเปล่า เห็นเรามีอาวุธมันจะแย่งไปซะเปล่าๆ กลายเป็นเราเอาอาวุธไปให้โจร พยายามทำตัวไม่ให้เสี่ยงครับพยายามอย่าไปไหนที่เปลี่ยวๆคนเดียว ผมว่าน่าจะปลอดภัยสุด

สงสัยอีกเรื่องครับเคยเห็นคนที่นี่ซื้อปืนกลับไทยนี่ทำได้ด้วยหรอครับ? เห็นพี่เขาบอกต้องแยกส่วนก็เอาเข้าได้แล้ว???

ทำเองได้ครับ แต่ขั้นตอนการเอามาแล้วจดทะเบียนโคตรวุ่นวาย
สั่งผ่านร้านง่ายกว่าเยอะ อาจจะแพงเวอร์ แต่ได้รุ่นที่ถูกใจ
ราคาที่ให้ร้านทำแพงเวอร์ แต่เอามาเทียบกับการพาปืนเข้ามาเอง ค่านู่นค่านี่ พอกัน

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]