หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ผันเสียงภาษาไทย (แตกหน่อ)  (อ่าน 17505 ครั้ง)
ใช่จะ หรือ ใช่จ่ะ กันแน่เนี่ย  ฮ่าๆ ฮือๆ
อยู่ไหนแล้วจ๊ะ? ไปกันเถอะจะ หรือ ไปกันเถอะจ่ะ <<< อันนี้มันเหมือนจะผิดๆหรือเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

อันนี้ถูกแล้วหรือเปล่าคะ? งั้นเอาอันนี้ค่ะ  <<< อันนี้เข้าใจ

ใช่จะ หรือ ใช่จ่ะ กันแน่เนี่ย  ฮ่าๆ ฮือๆ ที่ถูกคือ ใช่จ้ะ
อยู่ไหนแล้วจ๊ะ? ไปกันเถอะจะ หรือ ไปกันเถอะจ่ะ <<< อันนี้มันเหมือนจะผิดๆหรือเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก) อันนี้ข้อความแรกถูกต้องครับ

อันนี้ถูกแล้วหรือเปล่าคะ? งั้นเอาอันนี้ค่ะ  <<< อันนี้เข้าใจ <<< อันนี้ก็ถูกแล้วจริง ๆ ค่ะ

ค่ะ กับ คะ เนี่ย เห็นสับสนในการใช้กันบ่อย ๆ  อืมมมมห์

There's only one "Jack Russell"
ใช่จะ หรือ ใช่จ่ะ กันแน่เนี่ย  ฮ่าๆ ฮือๆ
อยู่ไหนแล้วจ๊ะ? ไปกันเถอะจะ หรือ ไปกันเถอะจ่ะ <<< อันนี้มันเหมือนจะผิดๆหรือเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

อันนี้ถูกแล้วหรือเปล่าคะ? งั้นเอาอันนี้ค่ะ  <<< อันนี้เข้าใจ
ค่ะ กับ คะ เนี่ย เห็นสับสนในการใช้กันบ่อย ๆ  อืมมมมห์

คนไทยยังมีพื้นความรู้ด้านภาษาไทยน้อย

แต่พอบอกว่าเทอมนี้จะต้องบังคับลงทะเบียนวิชาภาษาไทย ทุกคนจะเบ้หน้า เรียนทำไม รู้ดีอยู่แล้ว ใช้มาตั้งกะเด็ก

จะ จ่ะ คะ ค่ะ นะคะ น่ะค่ะ

เป็นตัวอย่างที่ดีของการขาดความรู้ในเรื่องคำเป็นคำตาย การผันเสียงวรรณยุกต์ เสียงสูง กลาง ต่ำ

ซึ่งมีการเรียนการสอนตั้งแต่ชั้นประถม

ไม่รู้มันผิดพลาดที่การศึกษาไทย หรือ คนไทย  กร๊าก

อืมมม...
คะ ค่ะ นี่ผมว่ามันง่ายนะ
แต่ไปอ่านบล็อคของเด็กคนนึงพิมพ์แล้วแบบ

จะ จ่ะ จ๊ะ ว่อนไปหมด ผมเลยเริ่มสับสนว่า จริงๆมันถูกยังไงแน่

ค่ะ / คะ
จะ / จ๊ะ

มันไม่น่าจะมี จ่ะ <<< รึเปล่า

ไปกันเถอะ จ้ะ

เทียบเสียงได้เลยครับ
ค่ะ เสียงโท = จ้ะ
คะ เสียงตรี = จ๊ะ

จ่ะ กับ จะ น่าจะออกเหน่อๆ

กะเจี๋ยว คือ กระเจี๋ยว
กะเจียว คือ ดอกกระเจียว
กระเจี๋ยวเจียว คือ เอากระเจี๋ยวลงน้ำมันร้อนๆ

กาก
นั่งรอ นอนรอเมล์แทคติกฟุตบอลที่มีภาพต้อนไหนจะครับพี่สุดหล่อจะหมดเขตส่งแล้วช่วยผมที อ๊าง~
จงอ่านออกเสียง

จะ จ่ะ จ้ะ จ๊ะ จ๋ะ

กร๊าก

จะ ที่จริงมันออกเสียงเอกนี่หว่า ทำไมรูปสามัญ

เพราะเป็นคำตาย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แล้วถ้าอยากออกเสียงสามัญล่ะ

แล้วถ้าอยากออกเสียงสามัญล่ะ

ไม่ได้ครับ เพราะสระ อะ เป็นสระเสียงสั้น

อืมมม...
สรุปหน่อยนะสรุป
สรุปคำว่า จะ มันผันยังไงอ่ะครับ แบบถูกต้อง

จะ จ่ะ จ๊ะ หรือเปล่าครับ

หรือว่า

จะ จ้ะ จ๊ะ

ฮ่าๆ ฮือๆ

เท่าที่เข้าใจ

ผันแบบนี้ครับ

จะ (ออกเสียงคล้าย จะห์) จ่ะ จ้ะ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
จะ จ้ะ จ๊ะ

รูป จ่ะ ไม่มี เพราะเสียงเหมือน จะ คำว่า จ้ะ จริงๆ ไม่มีใช้ แต่หลังๆ เอามาใช้เป็นภาษาพูดวัยรุ่น

นะ น่ะ (หนะ) น้ะ (อันนี้เสียงไม้โท )

คา ค่า ค้า ค๋า

กา ก่า ก้า ก๊า ก๋า

เมื่อก่อนทำพิสูจน์อักษร ใช้ผิดเหมือนกัน โดน บก.แดกหัวทุกวัน  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2013, 09:25 น. โดย papos » บันทึกการเข้า

อืมมม...
หน้า: [1] 2 3 4 5