หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ThaiSans Neue  (อ่าน 25847 ครั้ง)
เคยสัญญาไว้ว่าจะทำตัว Lite ให้สมบูรณ์
พอดีมีเวลาว่าง เลยถือโอกาสทำใหม่ครับ

Faites-vous des amis prompts à vous censurer.
เช็ดเข้ มาแล้ววววว   โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย
กำลังต้องการเลยคร้าบบบบบ

ตูตื่นเต้นกับฟอนต์นี้มากๆ สวยงามเรียบง่ายแต่ฟังก์ชั่นเพียบ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
โอ้ย สุดยอดขึ้นทุกวัน อ๊าก ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หูยยย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
น่าสนใจครับ  เจ๋ง

แต่ในภาพรวมผมว่าจะมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ อาจจะเป็นเส้น curve อะไรพวกนั้น
ผมยกตัวอย่างคำว่า "เสียง" ที่ขยายขึ้นมานะครับ จะเห็นว่าจังหวะยังแหม่งๆ

perfectionist
น่าสนใจครับ  เจ๋ง

แต่ในภาพรวมผมว่าจะมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ อาจจะเป็นเส้น curve อะไรพวกนั้น
ผมยกตัวอย่างคำว่า "เสียง" ที่ขยายขึ้นมานะครับ จะเห็นว่าจังหวะยังแหม่งๆ

ขอบคุณครับ ช่วยให้ตัดสินใจได้เยอะเลยครับ คิดเรื่องนี้ตั้งแต่เช้า แต่ก็ยังลังเล เพราะ Aperture ในตัว ส กับ ย มันเท่ากันอยู่แล้ว

Faites-vous des amis prompts à vous censurer.
ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

Ultra Light

Extra Light

Light

Normal

Semi Bold

Bold

Extra Bold

Ultra Bold

Black

เออจริงแฮะ พอหนาๆแล้วช่องว่างภายในตัวอักษรเริ่มมีปัญหาจริงๆด้วย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
มาเป็นชุดเลย ผมคงดูไม่ทั่วครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอคอมเม้นท์ในภาพรวมนะครับ
หลักๆ ผมก็คงแนะนำเรื่องการวาดเส้นครับ  เจ๋ง

แล้วก็พวกความสม่ำเสมอของเส้นเวลาพิมพ์เป็นประโยคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2012, 22:07 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

perfectionist
เออจริงแฮะ พอหนาๆแล้วช่องว่างภายในตัวอักษรเริ่มมีปัญหาจริงๆด้วย

นั่นสิครับ สงสัยให้โปรแกรมทำของมันเองเลยไม่ค่อยได้เรื่อง ที่ผมวาดจริงๆ ก็ถึงแค่ตัว Bold หนากว่านั้นมันเลยเพี้ยน

มาเป็นชุดเลย ผมคงดูไม่ทั่วครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอคอมเม้นท์ในภาพรวมนะครับ
หลักๆ ผมก็คงแนะนำเรื่องการวาดเส้นครับ  เจ๋ง

แล้วก็พวกความสม่ำเสมอของเส้นเวลาพิมพ์เป็นประโยคครับ

คิดว่าความกว้างของ stem ไม่สม่ำเสมอสินะครับที่เป็นปัญหา ตอนทำผมก็เล่นลากกะด้วยสายตาอย่างเดียวเลย สงสัยคงต้องค่อยๆ ทำใหม่
รู้สึกว่าพยัญชนะแต่ละตัวดูจะไม่ค่อยเข้ากันด้วย  ฮือๆ~

ไอ้มืดหมี ก็ไม่มีอะไรมากนะครับสำหรับฟอนต์นี้ ส่วนใหญ่แล้วเป็นการปรับปรุงจาก ThaiSans Lite
ส่วนตัวแล้วผมว่าทำฟอนต์ชุดนี้เป็นเรื่องที่หนักพอตัว เพราะต้องพบเจอกับหลายปัญหา
ซึ่งใหญ่ๆ แล้วเห็นจะเป็นสัดส่วนอักษร ลายเส้น กับความกว้างของ stem ในตัวหนาๆ สำหรับเรื่องนี้
ต้องขอบคุณพี่ๆ ใน Forum ที่ช่วยแนะนำ จนได้ออกมาอย่างที่เห็น ต้องยอมรับนะครับว่า
ฟอนต์ชุดนี้น่าจะยังมีปัญหาในอีกหลายๆ จุด ซึ่งผมจะพยายามทำให้ดีขึ้นในชุดต่อๆ ไป

ปก:

ตัวอย่าง:

ตัวอย่าง 2:

ข้อแนะนำ:

สัญญาอนุญาต:

สำหรับท่านใดที่ชื่นชอบและอยากสนับสนุนค่าขนมเชิญได้ที่ลิงค์ด้านล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2013, 05:12 น. โดย Letsego » บันทึกการเข้า

สัญญาอนุญาตเท่มากครับ กรี๊ดดดดด เขียนได้ครอบคลุม ถ้าจะขอนำมาเผยแพร่ได้ไหมครับ กรี๊ดดดดด

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7228.0.html
เนี่ยๆ ถ้าได้รบกวนก็อปแปะไว้ที่นี่จะเป็นพระคุณมากเลยจ้ะ  ไหว้

อ้อ ส่วนฟอนต์นี้ผมขอเว้นช่วงอีกสัก 4-5 วันนะครับ ให้ตัวล่าสุดของ Typomancer ได้ออกวาดลวดลายสักแว้บก่อนจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นสัญญาอนุญาตที่ทางการมากตั้งแต่เห็นมา  กรี๊ดดดดด

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ผมชอบวิธีการเรียกแบบนี้มากกว่านะครับ
เรียงจากบางไปหนาสุด
Ultralight -> Thin -> Light -> Regular -> Medium -> DemiBold -> Bold -> Extrabold -> Black
สัญญาอนุญาตเท่มากครับ กรี๊ดดดดด เขียนได้ครอบคลุม ถ้าจะขอนำมาเผยแพร่ได้ไหมครับ กรี๊ดดดดด

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7228.0.html
เนี่ยๆ ถ้าได้รบกวนก็อปแปะไว้ที่นี่จะเป็นพระคุณมากเลยจ้ะ  ไหว้

อ้อ ส่วนฟอนต์นี้ผมขอเว้นช่วงอีกสัก 4-5 วันนะครับ ให้ตัวล่าสุดของ Typomancer ได้ออกวาดลวดลายสักแว้บก่อนจ้ะ

ผมเอาไปแปะให้แล้วนะครับ

เป็นสัญญาอนุญาตที่ทางการมากตั้งแต่เห็นมา  กรี๊ดดดดด

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

[Like]

หน้า: [1] 2